ฟอรั่ม PSsix

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ฟอรั่มของบล็อก http://pssix.blogspot.com

2 posters

สอบถามการปรับ regedit

monsak
    PSsix Member Class III

สอบถามการปรับ regedit Empty
    ความนิยม : 0
    เข้าร่วมเมื่อ : 02/01/2012

สอบถามการปรับ regedit Empty สอบถามการปรับ regedit

ตั้งหัวข้อ by monsak 16/02/13, 03:26 am

รบกวนสอบถามการปรับตั้งค่า
    พอดีหาใน Google ไม่ทราบว่าข้อ1 หรือ ข้อ2 ถูกอะครับ

เพิ่มประสิทธิภาพด้วยการยกเลิกการเก็บ DLL ของ win XP
    ไปที่ regedit
    - HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows\Curr entVersion\Explorer

1.ด้านขวามือ ให้คลิกขวาบนที่ว่างแล้วเลือก New -> DWORD ตั้งชื่อเป็น AlwaysUnloadDLL
    หรือ
    2.คลิกขวาที่ คีย์ Explorer เลือก New > Key ให้ตั้งชื่อเป็น AlwaysUnloadDLL

ขอบคุณครับ
    monsak

สอบถามการปรับ regedit Empty Re: สอบถามการปรับ regedit

ตั้งหัวข้อ by monsak 17/02/13, 06:26 am

รบกวนอีกนิดนะครับ
    พอดีวันนี้ไปปรับค่า visual effects ทำให้ธีมของ Desktop เปลื่ยนไปครับตัวหนังสือเล็กลง
    ธีมที่เคยใช้อยู่ปัจจุบัน ผมเซฟไว้ในฮาร์ดดิสลูกนั้นเปิดไม่ได้(เสีย)
    ผมมีไฟล์โกสที่ใช้อยู่ ไม่ทราบว่าผมจะเปิดไฟล์โกส (ด้วย Ghost Explorer)แล้วเอาธีมในนั้นมาใช้ได้มั้ยครับ ถ้าได้ไม่ทราบอยู่ใน directory ไหนครับ
    ขอบคุณครับ
    POS
    POS
    PSsix
    PSsix

สอบถามการปรับ regedit Empty สอบถามการปรับ regedit Empty สอบถามการปรับ regedit Empty
    ความนิยม : 326
    เข้าร่วมเมื่อ : 19/07/2010

สอบถามการปรับ regedit Empty Re: สอบถามการปรับ regedit

ตั้งหัวข้อ by POS 19/02/13, 06:19 am

การตั้งค่า AlwaysUnloadDLL อาจจะมีปัญหากับบางโปรแกรม ถ้าไม่จำเป็นไม่ควรใช้ วินโดวส์รุ่นใหม่ๆ (vista ขึ้นไป) ได้ยกเลิก registry นี้ไปแล้ว

Ghost Explorer ผมไม่เคยใช้ หากคุณโกสไปแล้วก็น่าจะโกสคืนน่าจะง่ายกว่า ในกรณีที่เปลี่ยนธีมแล้วมีปัญหากับตัวหนังสือ ลองเปลี่ยนกลับไปใช้ ธีมมาตรฐานที่มากับวินโดวส์ดูครับ (หรือเปลียนสลับกับธีมอื่นๆ ตัวอักษรจะเปลี่ยนไปด้วยเช่นกัน)

monsak

ตั้งหัวข้อ by monsak 21/02/13, 06:32 am

ขอบคุณครับ

เวลาขณะนี้ 29/03/24, 06:37 am