ฟอรั่มของบล็อก http://pssix.blogspot.com

สอบถามการปรับ regedit

Share

monsak
PSsix Member Class III

ความนิยม : 0
เข้าร่วมเมื่อ : 02/01/2012

สอบถามการปรับ regedit

ตั้งหัวข้อ by monsak on 16/02/13, 03:26 am

รบกวนสอบถามการปรับตั้งค่า
พอดีหาใน Google ไม่ทราบว่าข้อ1 หรือ ข้อ2 ถูกอะครับ

เพิ่มประสิทธิภาพด้วยการยกเลิกการเก็บ DLL ของ win XP
ไปที่ regedit
- HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows\Curr entVersion\Explorer

1.ด้านขวามือ ให้คลิกขวาบนที่ว่างแล้วเลือก New -> DWORD ตั้งชื่อเป็น AlwaysUnloadDLL
หรือ
2.คลิกขวาที่ คีย์ Explorer เลือก New > Key ให้ตั้งชื่อเป็น AlwaysUnloadDLL

ขอบคุณครับ

monsak

Re: สอบถามการปรับ regedit

ตั้งหัวข้อ by monsak on 17/02/13, 06:26 am

รบกวนอีกนิดนะครับ
พอดีวันนี้ไปปรับค่า visual effects ทำให้ธีมของ Desktop เปลื่ยนไปครับตัวหนังสือเล็กลง
ธีมที่เคยใช้อยู่ปัจจุบัน ผมเซฟไว้ในฮาร์ดดิสลูกนั้นเปิดไม่ได้(เสีย)
ผมมีไฟล์โกสที่ใช้อยู่ ไม่ทราบว่าผมจะเปิดไฟล์โกส (ด้วย Ghost Explorer)แล้วเอาธีมในนั้นมาใช้ได้มั้ยครับ ถ้าได้ไม่ทราบอยู่ใน directory ไหนครับ
ขอบคุณครับ

POS
PSsix
PSsix

ความนิยม : 323
เข้าร่วมเมื่อ : 19/07/2010

ตั้งหัวข้อ by POS on 19/02/13, 06:19 am

การตั้งค่า AlwaysUnloadDLL อาจจะมีปัญหากับบางโปรแกรม ถ้าไม่จำเป็นไม่ควรใช้ วินโดวส์รุ่นใหม่ๆ (vista ขึ้นไป) ได้ยกเลิก registry นี้ไปแล้ว

Ghost Explorer ผมไม่เคยใช้ หากคุณโกสไปแล้วก็น่าจะโกสคืนน่าจะง่ายกว่า ในกรณีที่เปลี่ยนธีมแล้วมีปัญหากับตัวหนังสือ ลองเปลี่ยนกลับไปใช้ ธีมมาตรฐานที่มากับวินโดวส์ดูครับ (หรือเปลียนสลับกับธีมอื่นๆ ตัวอักษรจะเปลี่ยนไปด้วยเช่นกัน)

||----------------------------------------------------------------------------------------------------------------||

กลุ่ม AutoIt ในเฟสบุ๊ค
https://www.facebook.com/groups/AutoItThai/

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
pssix.blogspot.com

monsak

ตั้งหัวข้อ by monsak on 21/02/13, 06:32 am

ขอบคุณครับ

เวลาขณะนี้ 08/12/16, 02:53 pm