ฟอรั่ม PSsix

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ฟอรั่มของบล็อก http://pssix.blogspot.com

3 posters

คำสั่งMouseClick พอใช้งานทำไมมันเหมือนการ กดเม้าส์ค้างไว้

jamezjazz
    มือใหม่เพิ่งสมัคร

คำสั่งMouseClick พอใช้งานทำไมมันเหมือนการ กดเม้าส์ค้างไว้ Empty คำสั่งMouseClick พอใช้งานทำไมมันเหมือนการ กดเม้าส์ค้างไว้ Empty
    ความนิยม : 0
    เข้าร่วมเมื่อ : 07/06/2013

คำสั่งMouseClick พอใช้งานทำไมมันเหมือนการ กดเม้าส์ค้างไว้ Empty คำสั่งMouseClick พอใช้งานทำไมมันเหมือนการ กดเม้าส์ค้างไว้

ตั้งหัวข้อ by jamezjazz 18/06/13, 04:53 pm

เนื่องจากผมใช้คำสั่ง MouseClick ให้มันคลิีกแถบโปรแกรมตรงไตเติลบาร์ของวินโดว์7 (ขอบล่าง) พอรันคำสั่งลูกศรเลื่อนไปกด แล้วก็ค้างแช่อยู่แบบนั้นเหมือนการกดเม้าส์ค้าง ไม่ไปกดที่ตำแหน่งอื่นต่อ ปกติถ้าเราตลิีกเม้าสืเองแถบไตเติลบาร์ของโปรแกรมจะเป็นสีฟ้าเข้มๆ แต่นี่พอรันคำสั่ง ลูกศรเลื่อนไปเป้นแถบสีเทา และเหมือนการกดเม้าค้างไว้ เป็นเพราะอะไรหรอคับ ต้องแก้ยังไงอะคับ

MouseClick("left",375,752,1,10)
    MouseClick("left",830,165,1,10)

พอดีว่าผมจะสับขาหลอกพวกเกมการ์ด โดนให้เม้าไปคลิ๊กกับคีบอร์ด จำลองที่มีในวินโดว์ เนื่องจากใช้คำสั่งกดคีบอดแล้วไม่ทำงาน  อิอิ

ขอบคุณคับ
    flapjack
    flapjack
    PSsix Member Super Class III

PSsix Moderator PSsix Master PSsix Game Coder
    ความนิยม : 75
    เข้าร่วมเมื่อ : 05/10/2010

คำสั่งMouseClick พอใช้งานทำไมมันเหมือนการ กดเม้าส์ค้างไว้ Empty Re: คำสั่งMouseClick พอใช้งานทำไมมันเหมือนการ กดเม้าส์ค้างไว้

ตั้งหัวข้อ by flapjack 20/06/13, 04:51 pm

ถ้าจะคลิกเมาส์ค้างก็ ใช้คำสั่ง นี้ครับ
    Code:
    MouseDown("left")
    MouseUp("left")

หรือจะเป็นการ คลิกเมาส์ค้างแล้วลากไปตำแหน่งตามที่ต้องการ
    Code:
    MouseClickDrag("left", พิกัดแรก(แกน X),
    พิกัดแรก(แกน Y),
    พิกัดสอง(แกน X),
    พิกัดสอง(แกน Y))

ผมคิดว่าถ้าตัวเกมมีการป้องกันในระดับหนึ่ง ในส่วนการคลิกเมาส์ ก็ไม่สามารถใช้งานได้  แต่ถึงอย่างไรก็ตาม ถ้ายังไม่ได้ลองก็ไม่รู้  ครับ em230
    jamezjazz

คำสั่งMouseClick พอใช้งานทำไมมันเหมือนการ กดเม้าส์ค้างไว้ Empty คำสั่งMouseClick พอใช้งานทำไมมันเหมือนการ กดเม้าส์ค้างไว้ Empty

คำสั่งMouseClick พอใช้งานทำไมมันเหมือนการ กดเม้าส์ค้างไว้ Empty Re: คำสั่งMouseClick พอใช้งานทำไมมันเหมือนการ กดเม้าส์ค้างไว้

ตั้งหัวข้อ by jamezjazz 21/06/13, 01:02 pm

ตอนนี้ทำได้แล้วคับ แต่ติดปัญหาอยู่ที่ว่าจะทำ ลูปยังไง เพราะเกมที่ผมเล่นอยู่ dradon ซาก้า (ดราGo เดิม) เวลายิงมันต้องกด x แบบรัวๆๆๆๆๆ แล้วมันจะยิงเร็วๆ ถ้าสั่งกดค้างไว้ มันจะยิงแต่ช้า ไม่เหมือนกับกด รัวๆๆๆ ยังมึนๆอยู่คับ ใส่เวลาหน่วงก็ยังไม่ลงตัว พอจะมีคำชีแนะไหมคับ

ขอบคุณคับ
    flapjack
    flapjack

PSsix Moderator PSsix Master PSsix Game Coder
    ความนิยม : 75
    เข้าร่วมเมื่อ : 05/10/2010

ตั้งหัวข้อ by flapjack 22/06/13, 03:32 pm

ลองศึกษาเรื่องลูป ใน Help ของ Autoit ดูน่ะครับ พวก for , while หรือ do while
    ส่วนตัวผมคิดว่าการกดของ send ก็เร็วแล้วน่ะครับ (ยิ่งกว่าเหนือมนุษย์ซะอีก)
    ลองปรับ Delay send ดูน่ะครับ
    Code:
    Opt("SendKeyDelay", 0);ปรับเวลาตามที่ต้องการเลยน่ะครับ
    jamezjazz

ตั้งหัวข้อ by jamezjazz 24/06/13, 09:58 am

ขอบคุณคับ

ตอนนี้ผมลองใช้ for , while หรือว่าจะเป็น send ตั้งยิง 10 คับ คือกด รัวๆ 10 มันกดให้นะคับ แต่ว่าดูในเกม มันยิงไปแค่ 2 หรือ 3 ครั้งเอง แล้วตัวละครก็หยุด แล้วที่นี้ก็นิ่งไปเลย ยืนเฉยๆ ไม่ทราบเป็นเพราะอะไรคับ
    rolovely
    rolovely
    PSsix Member Super Class II
    PSsix Member Super Class II

PSsix Game Coder
    ความนิยม : 26
    เข้าร่วมเมื่อ : 15/10/2010

ตั้งหัวข้อ by rolovely 24/06/13, 11:38 pm

เร็วเกินหรือเปล่า ตั้ง sleep ไว้สัก 300-500

เวลาขณะนี้ 19/04/24, 07:03 pm