ฟอรั่มของบล็อก http://pssix.blogspot.com

ทำยังไงให้ PixelGetColor หาสีจากหน้าต่างที่ไม่ได้active อยู่ได้ ?

Share

iness
มือใหม่เพิ่งสมัคร
มือใหม่เพิ่งสมัคร

ความนิยม : 0
เข้าร่วมเมื่อ : 09/02/2014

ทำยังไงให้ PixelGetColor หาสีจากหน้าต่างที่ไม่ได้active อยู่ได้ ?

ตั้งหัวข้อ by iness on 09/02/14, 11:13 am

คือสวัสดีครับผมมือใหม่อยู่ เลยอยากขอความช่วยเหลือจากเพื่อนๆครับ
เรื่องมีอยุ่ว่า

ผมพยายามจะใช้คำสั่ง PixelGetColor ให้สามารถตรวจหาสี ในหน้าต่างที่ไม่ได้active อยุ่ หรือย่ออยู่ได้

เหมือนกับคำสั่ง ControlClick ($GameHD, "", "","left",1,950,70) ซึ่งจะเป็นการส่งคำสั่งคลิกไปยังหน้าจอของ $GameHD แม้งว่าหน้าต่างจะไม่ได้ active อยู่ได้

พอผมลองใช้คำสั่งว่า PixelGetColor(1418,889,$GameHD) ดูบ้าง มันก็ไม่สามารถตรวจหาสีจากหน้าต่างที่ ไม่ active ได้อยู่ดี

สรุปคือ ทำยังไงให้สามารถตรวจหาสี จากหน้าต่างที่ไม่ได้active ได้บ้างครับ

ขอแบบ มือใหม่เข้าใจง่ะครับ
ขอบคุณครับ
flapjack
PSsix Member Super Class III
PSsix Member Super Class III

PSsix Moderator PSsix Master PSsix Game Coder
ความนิยม : 74
เข้าร่วมเมื่อ : 05/10/2010

Re: ทำยังไงให้ PixelGetColor หาสีจากหน้าต่างที่ไม่ได้active อยู่ได้ ?

ตั้งหัวข้อ by flapjack on 09/02/14, 04:20 pm

ไม่สามารถทำได้ครับ
ถึงแม้จะมีการอ้างอิง (ที่คล้ายกับ ControlClick ) ก็ตาม เพราะคำสั่ง PixelGetColor จะงานกับหน้าต่างที่ Active ครับ

เวลาขณะนี้ 24/04/17, 10:27 am