ฟอรั่ม PSsix

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ฟอรั่มของบล็อก http://pssix.blogspot.com

2 posters

การเชื่อมต่อของ chrome หรือ opera

pruang
    มือใหม่เพิ่งสมัคร
    มือใหม่เพิ่งสมัคร

การเชื่อมต่อของ chrome หรือ opera Empty
    ความนิยม : 0
    เข้าร่วมเมื่อ : 14/01/2011

การเชื่อมต่อของ chrome หรือ opera Empty การเชื่อมต่อของ chrome หรือ opera

ตั้งหัวข้อ by pruang 22/01/11, 07:57 pm

ผมอยากทราบว่ามันมีวิธีที่จะติดต่อให้ใช้ browser ที่เรากำหนดคือ ผมติดต่อ ie และ firefox ให้สามารถเข้าเวปที่กำหนด เพื่อจะเข้าไปเติมแบบฟอร์มให้อัตโนมัติ แต่ผมอยากได้การเชื่อมต่อ เวปเดียวกันโดยที่สามารถเลือกต่อใช้งาน browser ของ opera หรือ chrome ได้ และใส่ข้อมูลที่ช่องข้อมูลเดียวกันได้ อะไรแบบเนี้ยคับ เพียงแค่ผมกดปุ่มมันก็เอาข้อมูลไปป้อนใส่ตามเวปที่ผมกำหนด ตอนนี้ผมไม่อยากใช้ ie กับ firefox คับอยากใช้ chrome แทนท่านผู้รู้แนะนำด้วยนะคับ ใช้ทดสอบกับเวปอะไรก็ได้คับ เป็นตัวอย่างที่พอให้มองเห็นภาพก็ได้คับ ขอบคุณคับ
    POS
    POS
    PSsix
    PSsix

การเชื่อมต่อของ chrome หรือ opera Empty การเชื่อมต่อของ chrome หรือ opera Empty การเชื่อมต่อของ chrome หรือ opera Empty
    ความนิยม : 326
    เข้าร่วมเมื่อ : 19/07/2010

การเชื่อมต่อของ chrome หรือ opera Empty Re: การเชื่อมต่อของ chrome หรือ opera

ตั้งหัวข้อ by POS 23/01/11, 12:26 am

ไม่ได้ครับ มีแต่ IE เท่านั้นที่ยอมเปิดเผยระบบการทำงานต่างๆ ภายในโปรแกรมให้ผู้ใช้สามารถเข้าไปติดต่อควบคุมได้ ส่วนFireFox ต้องใช้ปลักอินเสริม

โปรแกรมเบราเซอร์ตัวอื่นๆ ได้เก็บระบบการทำงานไว้เป็นความลับ จึงไม่มีใครสามารถทำสคริปต์สำหรับควบคุมมันได้เพราะไม่รู้ว่าจะต้องทำอย่างไร

อีกอย่างหนึ่งการควบคุมเบราเซอร์ว่ากันตามจริงก็เพียงแค่การใช้งานระดับทั่วไป ต้องอาศัยเบราเซอร์เป็นตัวกลาง หากจะศึกษาการรับส่งข้อมูลผ่านเว็บ สู้ไปเล่นพวก Winhttp จะดีกว่า แต่ข้อเสียอย่างมากคือ ต้องอาศัยพื้นฐานด้าน HTTP ระดับสูงเขียนคำสั่งเพื่อรับส่งข้อมูล ซึ่ง UDF ดังกล่าวยังไม่นิ่งสำหรับ AutoIt ต้องรอการพัฒนาอีกค่อนข้างเยอะ

เวลาขณะนี้ 28/03/24, 08:40 pm