ฟอรั่ม PSsix

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ฟอรั่มของบล็อก http://pssix.blogspot.com

2 posters

ต้องการที่จะเขียนโค้ดคำสั่งควบคุม Firefox ด้วย Autoit ทำได้ไหมครับ

wdiLi
    wdiLi
    PSsix Member High Class

PSsix Game Coder
    ความนิยม : 7
    เข้าร่วมเมื่อ : 29/01/2011

ต้องการที่จะเขียนโค้ดคำสั่งควบคุม Firefox ด้วย Autoit ทำได้ไหมครับ Empty ต้องการที่จะเขียนโค้ดคำสั่งควบคุม Firefox ด้วย Autoit ทำได้ไหมครับ

ตั้งหัวข้อ by wdiLi 02/02/11, 03:15 am

จากที่ผมเข้ามาศึกษาอ่านบทความของ PSsix.blogspot.com ของ admin "POS"

ในหน้า [You must be registered and logged in to see this link.]

ในขั้นตอนการเขียนคำสั่งควบคุม IE ด้วย Autoit

เริ่มต้นต้องใส่คำสั่ง #include < ie.au3 > ลงไปด้านบนสุดด้วยทุกครั้ง เพื่อดึงเอาชุดคำสั่งใน Library ที่ใช้ในการควบคุม IE ของ AutoIt มาใช้

***ผมสงสัยว่า แล้วถ้าเราต้องการที่จะเขียนโค้ดคำสั่งควบคุม Firefox ด้วย Autoit จะทำได้ไหม***

ในเมื่อ IE เองมีชุดคำสั่ง ใน Library #include อยู่แล้ว ก็คือ ie.au3 แล้ว ชุดคำสั่งของ Firefox มันมีไหมครับ

ถ้ามีแล้วชื่อชุดคำสั่งชื่อว่า อะไร ครับ

ในเมื่อ Firefox นั้นก็มีปลั้กอินเสริมมาติดตั้งก็คือ Firebug Web Development Evolved. เหมือนกับ IE ก็คือ IEDevToolBar ("สำหรับทำการดูโค้ดของหน้าเว็บ IE")

สามารถดูโค้ดได้เหมือนกัน ผมคิดว่า Firefox หน้าจะมีคำสั่งควบคุม ใน Library #include นะครับ

/*กูรูทั้งหลายที่รู้ ช่วยตอบกระทู้ของผมให้หายข้อข้องใจผมหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ*/

จากคนที่ไม่มีความรู้ในการเขียน autoit มาก่อน By User : wdiLi

em228 em228 em228 em228
    POS
    POS
    PSsix
    PSsix

ต้องการที่จะเขียนโค้ดคำสั่งควบคุม Firefox ด้วย Autoit ทำได้ไหมครับ Empty ต้องการที่จะเขียนโค้ดคำสั่งควบคุม Firefox ด้วย Autoit ทำได้ไหมครับ Empty ต้องการที่จะเขียนโค้ดคำสั่งควบคุม Firefox ด้วย Autoit ทำได้ไหมครับ Empty
    ความนิยม : 326
    เข้าร่วมเมื่อ : 19/07/2010

ต้องการที่จะเขียนโค้ดคำสั่งควบคุม Firefox ด้วย Autoit ทำได้ไหมครับ Empty Re: ต้องการที่จะเขียนโค้ดคำสั่งควบคุม Firefox ด้วย Autoit ทำได้ไหมครับ

ตั้งหัวข้อ by POS 02/02/11, 06:23 pm

ต้องเข้าใจ 2 เรื่อง

1. คำสั่งที่เปิดดูหน้าเว็บ คือ โค้ดที่สร้างหน้าเว็บเพจ ไม่ว่าจะ IE, FF, Chrome ฯลฯ สามารถเข้าถึงคำสั่งตรงส่วนนี้ได้อย่างไม่มีปัญหาอยู่แล้ว

ตัวอย่างคำสั่งในหน้าเว็บ

<textarea name="message" class="quick_reply_textarea" id="text_editor_textarea" style="width: 100%; font-size: 1.2em;" rows="8" cols="95" editorid="text_editor" hasfocus="true">

2. คำสั่งที่ใช้ควบคุมเบราเซอร์ เช่น _IECreate จะส่งคำร้องไปยัง COM object เพื่อใช้ 'property' และ 'method' ใน COM นั้นๆ สั่งให้วัตถุที่สร้างขึ้นมาทำงานตามต้องการ วิธีควบคุมวัตถุต่างๆ ถ้าเป็นของไมโครซอฟท์จะเปิดเผยวิธีการให้นักพัฒนาเข้ามาจัดการได้หมด แต่ถ้าของบริษัทอื่นๆ บางบริษัทจะไม่เปิดเผยเลย เช่น Chrome ดังนั้นจึงไม่มีใครเขียน UDF เพื่อควบคุมได้เลย

สำหรับ FF ดูตามลิงก์ด้านล่างนี้ ปัญหาและความยุ่งยากจะมากกว่าการใช้ IE

[You must be registered and logged in to see this link.]

สรุปอีกครั้ง คำสั่งในหน้าเว็บเราสามารถเปิดดูด้วยเครื่องมือ หรือปลักอินเสริมของตัวเบราเซอร์ได้อยู่แล้ว แต่คำสั่งเพื่อควบคุมตัวเบราเซอร์สำหรับ AutoIt ในปัจจุบันมีแค่ IE และ FF (จะใช้งานยากกว่า IE) เท่านั้น

wdiLi
    wdiLi

ต้องการที่จะเขียนโค้ดคำสั่งควบคุม Firefox ด้วย Autoit ทำได้ไหมครับ Empty Re: ต้องการที่จะเขียนโค้ดคำสั่งควบคุม Firefox ด้วย Autoit ทำได้ไหมครับ

ตั้งหัวข้อ by wdiLi 02/02/11, 06:42 pm

งั้น สรุปก็คือ คำสั่งที่ควบคุมตัวเบราเซอร์สำหรับ AutoIt ในปัจจุบันมีแค่ IE และ FF แต่ FF มันใช้ยากกว่า IE

ครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบที่ Admin "POS" มาตอบคำถามของผม ทำให้มีรู้เพิ่มขึ้นครับ ขอบคุณครับ

em218 em218 em218 em218
    wdiLi
    wdiLi

ตั้งหัวข้อ by wdiLi 02/02/11, 07:25 pm

แล้วเราจะชุดคำสั่ง FF ฟังก์ชัน ของ FF ไปไว้ตรงไหนบ้างครับ

ไม่รู้ว่าจะเอาไปใสตรงไหน แล้วมีกีไฟล์ที่เอาไปเพิ่มเติมใน Autoit ครับ บอกหน่อยครับ

em228
    POS
    POS
    PSsix
    PSsix

ต้องการที่จะเขียนโค้ดคำสั่งควบคุม Firefox ด้วย Autoit ทำได้ไหมครับ Empty ต้องการที่จะเขียนโค้ดคำสั่งควบคุม Firefox ด้วย Autoit ทำได้ไหมครับ Empty ต้องการที่จะเขียนโค้ดคำสั่งควบคุม Firefox ด้วย Autoit ทำได้ไหมครับ Empty
    ความนิยม : 326
    เข้าร่วมเมื่อ : 19/07/2010

ตั้งหัวข้อ by POS 02/02/11, 08:28 pm

อ่านเองนะครับ วิธีใช้ก็อยู่ในลิงก์ทั้งหมดแล้ว คำอธิบายคำสั่ง ตัวอย่างวิธีใช้ก็ดูจากลิงก์นี้ (ความจริงมันก็อยู่ในลิงก์แรกแล้ว ลองไล่คลิกอ่านดูเอา)

[You must be registered and logged in to see this link.]

ปล. ถ้าเห็นว่ามันน่าศึกษาเรียนรู้ก็ลงมือลุยไปได้เลยครับ แต่ผมคงให้คำแนะนำอะไรไปมากกว่านี้ไม่ได้แล้ว ผมไม่ได้มีความสนใจใน FF เพราะคำสั่งมันก็ไม่ได้ทำให้ต่างจากการควบคุมผ่าน IE มากนัก
    wdiLi
    wdiLi

ตั้งหัวข้อ by wdiLi 02/02/11, 11:05 pm

ก็ขอบคุณ admin "POS" อีกครั้งนะครับที่มาตอบกระทู้ผมอีกรอบ

เว็บนี้ผมว่าผมเห็นใน youtube [You must be registered and logged in to see this link.]

ที่ฝรั่งเขาสอนอยู่ครับ แต่ฟังไม่ค่อยรู้เรื่อง เลยไม่เขาใจ เดียวผมจะเขาไปลงมือทำเลยแล้วกันนะครับ

ขอบคุณครับ ("Thank you very muce") ชินจัง
    wdiLi
    wdiLi

ตั้งหัวข้อ by wdiLi 09/02/11, 03:50 am

ขอบคุณครับ em238

เวลาขณะนี้ 28/03/24, 10:31 pm