ฟอรั่ม PSsix

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ฟอรั่มของบล็อก http://pssix.blogspot.com

2 posters

สอบถามเรื่องการใช้ Autoit สร้าง AutoInstall หน่อยครับ

Alam__Roo
    Alam__Roo
    มือใหม่เพิ่งสมัคร

สอบถามเรื่องการใช้ Autoit สร้าง AutoInstall หน่อยครับ Empty สอบถามเรื่องการใช้ Autoit สร้าง AutoInstall หน่อยครับ Empty
    ความนิยม : 0
    เข้าร่วมเมื่อ : 24/01/2015

สอบถามเรื่องการใช้ Autoit สร้าง AutoInstall หน่อยครับ Empty สอบถามเรื่องการใช้ Autoit สร้าง AutoInstall หน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by Alam__Roo 25/01/15, 01:05 am

ตามหัวขอครับ อาจจะยาวหน่อย เพื่อให้คนอ่านเข้าใจครับ
    ช่วยทีนะครับมันสำคัญมากสำหรับผม

ผมพึ่งหัดทำ การติดตั้งโปรแกรมอัตโนมัติด้วย Autoit
    ผมก็ได้ทำจนเสร็จ เป็นโปรแกรม CCleaner
    แต่ทีนี้มันติดตรงที่ว่า ตอนติดตั้งกับคอมที่ไม่เคยได้รับการติดตั้งโปรแกรม CCleaner มาก่อน
    มันติดตั้งได้ไม่มีติดขัด สคริปที่ใส่ลงไปทำงานหมด

หลังจากนั้นจะลองทดสอบอีกรอบกับคอมตัวเดิม
    แต่ปรากฎว่า มันขึ้นหน้าต่างขึ้นมา ซึ้งผมไม่ได้ใส่สคริปสำหรับต่างหน้านี้เพราะว่ามันจะขึ้นเฉพาะบ้างครั้ง
    จึงทำให้การติดตั้งขัดข้อง ต้องคลิกเอง แต่คลิกเพียงแค่หน้าต่างที่ไม่ได้ใส่สริปนะครับ
    หลังจากนั้นมันก็ทำงานตามปกติ ซึ้งมันก็โอเคอยู่นะครับ

แต่ผมทำไปแจกไปเลยอยากทำให้สมกับชื่อนะครับ AutoInstall
    ให้มันออโต้ทั้งหมด แบบว่า กาารติดตั้งที่1 สคริปใส่หมด หน้าต่างที่ขึ้นเป็นบางครั้งก็ใสไปในสคริป
    พอติดตั้ง สคริปหาหน้าต่างนั้นไม่เจอ เราสามารถทำให้ข้ามสคริปนั้นไปเลยๆได้ไหมครับ
    หรือมีวิธีอื่นอย่างไรก็ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  em238  em238
    Alam__Roo
    Alam__Roo

สอบถามเรื่องการใช้ Autoit สร้าง AutoInstall หน่อยครับ Empty สอบถามเรื่องการใช้ Autoit สร้าง AutoInstall หน่อยครับ Empty

สอบถามเรื่องการใช้ Autoit สร้าง AutoInstall หน่อยครับ Empty Re: สอบถามเรื่องการใช้ Autoit สร้าง AutoInstall หน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by Alam__Roo 27/01/15, 07:04 pm

งั้นขอสรุปแบบสั้นๆนะครับ
    ตัวอย่างสคริป

WinWait ( "Setup", "", 10 )
    Send("{ENTER}")

ถ้าหากจะให้มันข้ามทั้ง2คำสั่งเลยได้ไหมครับ
    เมือหา WinWait ( "Setup", "", 10 ) ไม่เจอภายใน 10 วิ มันก็จะไปยังคำสั่ง Send("{ENTER}")
    แล้วถ้าหากอยากให้มันข้าม Send("{ENTER}") ด้วยจะทำยังไงหรอครับ

ขอบคุณมากครับ
    flapjack
    flapjack
    PSsix Member Super Class III

PSsix Moderator PSsix Master PSsix Game Coder
    ความนิยม : 75
    เข้าร่วมเมื่อ : 05/10/2010

สอบถามเรื่องการใช้ Autoit สร้าง AutoInstall หน่อยครับ Empty Re: สอบถามเรื่องการใช้ Autoit สร้าง AutoInstall หน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by flapjack 28/01/15, 08:58 pm

ลองศึกษา เรื่อง if else ดูน่ะครับ
    Alam__Roo
    Alam__Roo

ตั้งหัวข้อ by Alam__Roo 29/01/15, 08:11 pm

flapjack พิมพ์ว่า:ลองศึกษา เรื่อง if else ดูน่ะครับ

ไม่ค่อยเข้าใจเลยครับ em228 em228
    flapjack
    flapjack

PSsix Moderator PSsix Master PSsix Game Coder
    ความนิยม : 75
    เข้าร่วมเมื่อ : 05/10/2010

ตั้งหัวข้อ by flapjack 30/01/15, 12:35 pm

Alam__Roo พิมพ์ว่า:
    flapjack พิมพ์ว่า:ลองศึกษา เรื่อง if else ดูน่ะครับ

ไม่ค่อยเข้าใจเลยครับ em228 em228

Code:

if WinWait("Setup", "", 10) Then
      ;  ถ้าเจอให้ ทำอะไร ภายใน 10 วินาที
    Else
        ;ถ้าไม่เจอภายใน 10 วินาทีให้ทำอะไร
    EndIf

ลองดูน่ะ ครับ
    Alam__Roo
    Alam__Roo

ตั้งหัวข้อ by Alam__Roo 31/01/15, 01:08 pm

flapjack พิมพ์ว่า:
    Alam__Roo พิมพ์ว่า:

Code:

if WinWait("Setup", "", 10) Then
      ;  ถ้าเจอให้ ทำอะไร ภายใน 10 วินาที
    Else
        ;ถ้าไม่เจอภายใน 10 วินาทีให้ทำอะไร
    EndIf

ลองดูน่ะ ครับ

เยี่ยมเลยครับทำได้แล้วดีใจมากๆเลย  em238  em238
    ขอบคุณมากๆเลยครับ em218 em218

เวลาขณะนี้ 29/03/24, 12:15 am