ฟอรั่ม PSsix

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ฟอรั่มของบล็อก http://pssix.blogspot.com

2 posters

รบกวนช่วยอธิบายเพื่อนำไปต่อยอดด้วยครับ ในการเขียนต่อไปด้วยครับ

pingtana
    มือใหม่เพิ่งสมัคร
    มือใหม่เพิ่งสมัคร

รบกวนช่วยอธิบายเพื่อนำไปต่อยอดด้วยครับ ในการเขียนต่อไปด้วยครับ Empty รบกวนช่วยอธิบายเพื่อนำไปต่อยอดด้วยครับ ในการเขียนต่อไปด้วยครับ Empty
    ความนิยม : 0
    เข้าร่วมเมื่อ : 10/12/2014

รบกวนช่วยอธิบายเพื่อนำไปต่อยอดด้วยครับ ในการเขียนต่อไปด้วยครับ Empty รบกวนช่วยอธิบายเพื่อนำไปต่อยอดด้วยครับ ในการเขียนต่อไปด้วยครับ

ตั้งหัวข้อ by pingtana 22/06/15, 03:14 am

Code:
    Global $stop
    HotKeySet("{HOME}", "stopped")

pause()

While 1
     ControlSend("Gametitle", "", 0, "{F3}")
     Sleep(6000)
    WEnd

Func stopped()
     ControlSend("Gametitle", "", 0, "{F2}")

$stop= NOT $stop
     While $stop
     Sleep(100)
     WEnd

EndFunc

จากcode ที่กล่าวมาข้างต้น  ผมไม่เข้าใจว่าทำไม

ในส่วนของ
    Code:
    Global $stop
    และ
    Code:
    While $stop
    Sleep(100)
    WEnd

พอกดแล้ว ปุ่ม home อีกครั้ง แล้วมัน กลับไปทำงาน ที่ while 1 ช่วยอธิบายให้เข้าใจทีครับ เพื่อที่จะต่อยอด การพัฒนาไปได้ งมจนงง เกี่ยวกับการทำงาน หรือว่ามีข้อเสนอแนะ สามารถแนะนำได้ทันทีเลยครับ อยากเรียบรู้เพื่อต่อยอด
    flapjack
    flapjack
    PSsix Member Super Class III
    PSsix Member Super Class III

PSsix Moderator PSsix Master PSsix Game Coder
    ความนิยม : 75
    เข้าร่วมเมื่อ : 05/10/2010

รบกวนช่วยอธิบายเพื่อนำไปต่อยอดด้วยครับ ในการเขียนต่อไปด้วยครับ Empty Re: รบกวนช่วยอธิบายเพื่อนำไปต่อยอดด้วยครับ ในการเขียนต่อไปด้วยครับ

ตั้งหัวข้อ by flapjack 27/06/15, 12:01 pm

ให้มอง ตัวแปร  $stop เป็นชนิดตัวแปร boolean และมีค่า false  (ตอนประกาศตัวแปร) ก่อนครับ
    ถ้ากดปุ่ม home จาก บรรทัด $stop= NOT $stop
    คือเปลี่ยนค่า false เป็น true  ทำให้ while loop  ทำงาน  (ก็อยู่ใน loop ของ func stopped())
    และ เมื่อกด อีกครั้ง ก็จะเปลี่ยนค่า $stop เป็น false  ทำให้ while ไม่ทำงาน (loop จะทำงานต่อเมื่อเป็นจริง)

* การ กด home อีกครั้ง เป็น การเข้า func อีกครั้ง เมื่อทำงานใน func เสร็จเรียบร้อยแล้ว จะกระโดดมาทำคำสั่งเดิมที่ทำงานอยู่

** อ่านเรื่อง function link นี้ดู ครับ (http://pssix.forumotion.com/t126-topic#686)

เวลาขณะนี้ 28/03/24, 08:13 pm