ฟอรั่ม PSsix

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ฟอรั่มของบล็อก http://pssix.blogspot.com

2 posters

คำสั่ง Mouseclick กับ ControlClick ต่างกันตรงไหนครับ

wdiLi
    wdiLi
    PSsix Member High Class

PSsix Game Coder
    ความนิยม : 7
    เข้าร่วมเมื่อ : 29/01/2011

คำสั่ง Mouseclick กับ ControlClick ต่างกันตรงไหนครับ Empty คำสั่ง Mouseclick กับ ControlClick ต่างกันตรงไหนครับ

ตั้งหัวข้อ by wdiLi 19/02/11, 10:51 pm

คำสั่ง Mouseclick กับ ControlClick ต่างกันตรงไหนครับ

อธิบายให้ฟังหน่อยครับ

ControlGetPos ( "title", "text", controlID ) และ ControlGetHandle ( "title", "text", controlID )

เป็นคำสั่งเกี่ยวกับอะไรครับ ขอบคุณครับ em246
    POS
    POS
    PSsix
    PSsix

คำสั่ง Mouseclick กับ ControlClick ต่างกันตรงไหนครับ Empty คำสั่ง Mouseclick กับ ControlClick ต่างกันตรงไหนครับ Empty คำสั่ง Mouseclick กับ ControlClick ต่างกันตรงไหนครับ Empty
    ความนิยม : 326
    เข้าร่วมเมื่อ : 19/07/2010

คำสั่ง Mouseclick กับ ControlClick ต่างกันตรงไหนครับ Empty Re: คำสั่ง Mouseclick กับ ControlClick ต่างกันตรงไหนครับ

ตั้งหัวข้อ by POS 20/02/11, 11:30 am

Mouseclick สั่งคลิกทั่วไป
    ControlClick สั่งคลิกเจาะจงไปที่ตัวคอนโทรล
    ControlGetPos หาตำแหน่งและขนาดของคอนโทรล
    ControlGetHandle หา handle ของคอนโทรล

หมายเหตุ
    เรื่อง คอนโทรล และ handle มีอธิบายใน Help ของ AutoIt หมดแล้วลองอ่านดูเอาเอง
    wdiLi
    wdiLi

คำสั่ง Mouseclick กับ ControlClick ต่างกันตรงไหนครับ Empty Re: คำสั่ง Mouseclick กับ ControlClick ต่างกันตรงไหนครับ

ตั้งหัวข้อ by wdiLi 20/02/11, 02:00 pm

ครับขอบคุณครับ Admin "POS" Thx em238
    wdiLi
    wdiLi

ตั้งหัวข้อ by wdiLi 22/02/11, 01:50 am

POS พิมพ์ว่า:
    ControlClick สั่งคลิกเจาะจงไปที่ตัวคอนโทรล
    ControlGetPos หาตำแหน่งและขนาดของคอนโทรล

มีเรื่องถามว่า เราจะเขียน ControlGetPos หาตำแหน่งและขนาดของคอนโทรล
    และใช้คำสั่ง ControlClick สั่งคลิกเจาะจงไปที่ตัวคอนโทรล เพื่อที่จะให้หาสีที่เรากำหนดไว้ ภายในตัวคอนโทรล
    เหมือนกับคำสั่ง PixelSearch ที่หาสีบริเวณที่กำหนด แต่ให้หาที่ บริเวณที่กำหนดเป็นตำแหน่งภายใน Control แทน
    และสั่งคลิ้กซ้ายสีที่กำหนดไว้ จะเขียนขึ้นมา ยังไงครับ

$conpos = ControlGetPos ("แฮปปี้คนเลี้ยงหมบน", "", "[CLASS:GeckoPluginWindow; INSTANCE:1]")
    $coordinates = PixelSearch ( left, top, right, bottom, color [, shade-variation [, step [, hwnd]]] )

ภาพประกอบครับ
    คำสั่ง Mouseclick กับ ControlClick ต่างกันตรงไหนครับ Dfdfdfd

กูรูทั้งหลาย ช่วยตอบหน่อยนะครับ ขอบคุณมากมายครับ

em246
    POS
    POS
    PSsix
    PSsix

คำสั่ง Mouseclick กับ ControlClick ต่างกันตรงไหนครับ Empty คำสั่ง Mouseclick กับ ControlClick ต่างกันตรงไหนครับ Empty คำสั่ง Mouseclick กับ ControlClick ต่างกันตรงไหนครับ Empty
    ความนิยม : 326
    เข้าร่วมเมื่อ : 19/07/2010

ตั้งหัวข้อ by POS 22/02/11, 11:12 am

ลองใช้คำสั่ง WinGetHandle ดึงเอาชื่อ handle ออกมาก่อนค่อยใช้ PixelSearch ตรวจหาจาก handle นั้นอีกที

เวลาขณะนี้ 28/03/24, 06:27 pm