ฟอรั่มของบล็อก http://pssix.blogspot.com

คำสั่ง Mouseclick กับ ControlClick ต่างกันตรงไหนครับ

Share
wdiLi
PSsix Member High Class

PSsix Game Coder
ความนิยม : 7
เข้าร่วมเมื่อ : 29/01/2011

คำสั่ง Mouseclick กับ ControlClick ต่างกันตรงไหนครับ

ตั้งหัวข้อ by wdiLi on 19/02/11, 10:51 pm

อธิบายให้ฟังหน่อยครับ

ControlGetPos ( "title", "text", controlID ) และ ControlGetHandle ( "title", "text", controlID )

เป็นคำสั่งเกี่ยวกับอะไรครับ ขอบคุณครับ em246
POS
PSsix
PSsix

ความนิยม : 323
เข้าร่วมเมื่อ : 19/07/2010

Re: คำสั่ง Mouseclick กับ ControlClick ต่างกันตรงไหนครับ

ตั้งหัวข้อ by POS on 20/02/11, 11:30 am

Mouseclick สั่งคลิกทั่วไป
ControlClick สั่งคลิกเจาะจงไปที่ตัวคอนโทรล
ControlGetPos หาตำแหน่งและขนาดของคอนโทรล
ControlGetHandle หา handle ของคอนโทรล

หมายเหตุ
เรื่อง คอนโทรล และ handle มีอธิบายใน Help ของ AutoIt หมดแล้วลองอ่านดูเอาเอง

||----------------------------------------------------------------------------------------------------------------||

กลุ่ม AutoIt ในเฟสบุ๊ค
[You must be registered and logged in to see this link.]

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
pssix.blogspot.com
wdiLi

Re: คำสั่ง Mouseclick กับ ControlClick ต่างกันตรงไหนครับ

ตั้งหัวข้อ by wdiLi on 20/02/11, 02:00 pm

ครับขอบคุณครับ Admin "POS" Thx em238
wdiLi

ตั้งหัวข้อ by wdiLi on 22/02/11, 01:50 am

POS พิมพ์ว่า:
ControlClick สั่งคลิกเจาะจงไปที่ตัวคอนโทรล
ControlGetPos หาตำแหน่งและขนาดของคอนโทรล

มีเรื่องถามว่า เราจะเขียน ControlGetPos หาตำแหน่งและขนาดของคอนโทรล
และใช้คำสั่ง ControlClick สั่งคลิกเจาะจงไปที่ตัวคอนโทรล เพื่อที่จะให้หาสีที่เรากำหนดไว้ ภายในตัวคอนโทรล
เหมือนกับคำสั่ง PixelSearch ที่หาสีบริเวณที่กำหนด แต่ให้หาที่ บริเวณที่กำหนดเป็นตำแหน่งภายใน Control แทน
และสั่งคลิ้กซ้ายสีที่กำหนดไว้ จะเขียนขึ้นมา ยังไงครับ

$conpos = ControlGetPos ("แฮปปี้คนเลี้ยงหมบน", "", "[CLASS:GeckoPluginWindow; INSTANCE:1]")
$coordinates = PixelSearch ( left, top, right, bottom, color [, shade-variation [, step [, hwnd]]] )

ภาพประกอบครับ

กูรูทั้งหลาย ช่วยตอบหน่อยนะครับ ขอบคุณมากมายครับ

em246
POS
PSsix
PSsix

ความนิยม : 323
เข้าร่วมเมื่อ : 19/07/2010

ตั้งหัวข้อ by POS on 22/02/11, 11:12 am

ลองใช้คำสั่ง WinGetHandle ดึงเอาชื่อ handle ออกมาก่อนค่อยใช้ PixelSearch ตรวจหาจาก handle นั้นอีกที

||----------------------------------------------------------------------------------------------------------------||

กลุ่ม AutoIt ในเฟสบุ๊ค
[You must be registered and logged in to see this link.]

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
pssix.blogspot.com

เวลาขณะนี้ 25/03/17, 10:55 am