ฟอรั่ม PSsix

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ฟอรั่มของบล็อก http://pssix.blogspot.com

2 posters

ขอปรึกษา เรื่อง แปลง vob เป็น avi แล้วเสียงไม่ตรงปากครับ

lionman1999
    มือใหม่เพิ่งสมัคร

ขอปรึกษา เรื่อง แปลง vob เป็น avi แล้วเสียงไม่ตรงปากครับ Empty
    ความนิยม : 0
    เข้าร่วมเมื่อ : 18/09/2010

ขอปรึกษา เรื่อง แปลง vob เป็น avi แล้วเสียงไม่ตรงปากครับ Empty ขอปรึกษา เรื่อง แปลง vob เป็น avi แล้วเสียงไม่ตรงปากครับ

ตั้งหัวข้อ by lionman1999 18/09/10, 08:28 am

ขอปรึกษา เรื่อง แปลง vob เป็น avi แล้วเสียงไม่ตรงปากครับ แปลงด้วย any dvd Converter ปกติผมจะแปลง DVD เป็น avi เพื่อใส่ usb ไปดูใน เครื่องเล่น แต่ปัญหา ที่เกิดขึ้น คือบางครั้งเสียงไม่ตรงกับภาพ บางครั้งก็ไม่เป็น (ถ้าแปลงเรื่องไหนเป็นก็จะเป็นทุกครั้งที่แปลงอ่ะคับ)

มันมีวิธีแก้ไขไหมครับ เพราะลองๆ จาก any dvd แล้ว ถ้าเป็น ไปแปลงใน โปรแกรมอื่นๆ อย่าง format factory ก็เป็นเช่นกันครับ

บางเรื่อง ที่แบ่งเป็นตอนๆ แต่อยู๋ใน ไฟล์ vob 1 ไฟล์ เสียงก็จะมีดีเลย์ใน ตอนที่ 2 เป็นต้นไปก็มีครับ ตอนที่ 1 ไม่เป็น -..-

ได้ลองใช้ Mkvmerge Gui ตามบทความ ก็แก้ไขได้แล้วครับ แต่ ถ้าเป็นกรณี ที่บอกว่า ตอนที่ 1 ไม่ดีเลย์ แต่ตอนที่ 2 ดีเลย์ พอให้โปรนี้ ปรับ ตอนแรก ก็กลายเป็นเร็ว ตอนหลังพอดี เห่ะๆ สงสัยต้องตัดเป็นตอนๆ แล้วแก้

ว่าแต่ใครเป้นแบบนี้บ้างป่าวครับ ผมไม่ค่อยสันทัดการแปลงไฟล์นัก ส่วนใหญ่จะแปลงไว้ดูเองครับ :cheers:
    POS
    POS
    PSsix
    PSsix

ขอปรึกษา เรื่อง แปลง vob เป็น avi แล้วเสียงไม่ตรงปากครับ Empty ขอปรึกษา เรื่อง แปลง vob เป็น avi แล้วเสียงไม่ตรงปากครับ Empty ขอปรึกษา เรื่อง แปลง vob เป็น avi แล้วเสียงไม่ตรงปากครับ Empty
    ความนิยม : 326
    เข้าร่วมเมื่อ : 19/07/2010

ขอปรึกษา เรื่อง แปลง vob เป็น avi แล้วเสียงไม่ตรงปากครับ Empty Re: ขอปรึกษา เรื่อง แปลง vob เป็น avi แล้วเสียงไม่ตรงปากครับ

ตั้งหัวข้อ by POS 19/09/10, 05:13 am

เช็คดูตรงเฟรมเรทด้วยครับ ตั้งให้ตรงกับไฟล์ DVD แล้วปรับตรงการเข้ารหัสไฟล์เป็นแบบ MPEG4

ดูตัวอย่างจากรูปด้านล่างนี้ (เฟรมเรทในรูปไม่ตรง ทำให้เสียงดีเลย์)
    ขอปรึกษา เรื่อง แปลง vob เป็น avi แล้วเสียงไม่ตรงปากครับ 9-19-210
    lionman1999

ขอปรึกษา เรื่อง แปลง vob เป็น avi แล้วเสียงไม่ตรงปากครับ Empty

ขอปรึกษา เรื่อง แปลง vob เป็น avi แล้วเสียงไม่ตรงปากครับ Empty Re: ขอปรึกษา เรื่อง แปลง vob เป็น avi แล้วเสียงไม่ตรงปากครับ

ตั้งหัวข้อ by lionman1999 19/09/10, 05:57 pm

ปรกติ จะตั๊ง auto น่ะครับ
    POS
    POS
    PSsix
    PSsix

ขอปรึกษา เรื่อง แปลง vob เป็น avi แล้วเสียงไม่ตรงปากครับ Empty ขอปรึกษา เรื่อง แปลง vob เป็น avi แล้วเสียงไม่ตรงปากครับ Empty ขอปรึกษา เรื่อง แปลง vob เป็น avi แล้วเสียงไม่ตรงปากครับ Empty

ตั้งหัวข้อ by POS 20/09/10, 07:01 am

ลองปรับตามตัวอย่างนี้ก่อนครับ คือ ระบุเฟรมเรทให้ชัดเจนไปเลย และถ้าดีเลย์ยังเป็นอยู่ก็ลดค่าเฟรมเรทให้ต่ำกว่าเฟรมเรทปกติของวิดีโอต้นฉบับ
    lionman1999

ตั้งหัวข้อ by lionman1999 20/09/10, 07:48 am

ครับจะลองดู ผมเห็นละ ของผม ในส่วนของ video codec เดิมตั๊ง เป็น xvid

ในส่วนของ xvid จะให้คุณภาพที่ต่ำกว่า mpeg4 ใช่ไหมครับ ต่างกันแค่นั้นรึเปล่าครับ

แล้วอีกเรื่องการเลือกภาษา ครับ
    ขอปรึกษา เรื่อง แปลง vob เป็น avi แล้วเสียงไม่ตรงปากครับ Quesr

บางทีเวลาแปลง ในส่วนของ audio channel บางทีก็ขึ้นมาให้เลือกเป็นภาษาเลย แต่บางทีี ก็ขึ้น เป็น เลข 1 2 3 .. ตามภาษาที่มี ดังนั้นถ้าขึ้นเป็น เลขเนี่ย มันจะดูยากจังว่า ภาษาไทย มันอยู่เลขไหน มีวิธี ดู หรือแก้ไขไหมครับ
    POS
    POS
    PSsix
    PSsix

ตั้งหัวข้อ by POS 20/09/10, 08:35 pm

xvid ดีกว่า แต่่ MPEG4 เป็นมาตรฐาน ในเมื่อแปลงไฟล์มีปัญหาก็ต้องกลับไปใช้รากฐานเดิมครับ

เลือกภาษาเอาแบบง่ายๆ ก็คือคลิกเลือก แล้วคลิก play โปรแกรมจะเล่นให้ดูว่าที่เราเลือกเป็นภาษาอะไร

เวลาขณะนี้ 28/03/24, 09:47 pm