ฟอรั่มของบล็อก http://pssix.blogspot.com

พอมีวิธีเช็คเกมส์ Disconnect แบบง่ายๆไหมครับ

Share

superf
สมาชิกทั่วไป

ความนิยม: 1
เข้าร่วมเมื่อ : 19/09/2011

พอมีวิธีเช็คเกมส์ Disconnect แบบง่ายๆไหมครับ

ตั้งหัวข้อ by superf on 06/10/11, 12:46 pm

ตอนเน็ตหลุด จะสั่งให้ปิดคอมอะครับ เวลาฝนตกเน็ตชอบหลุดอะครับ

ตอนนี้ผมใช้วิธีตรวจจับสี pop up ที่บอกว่า"ท่านขาดการเชื่อมต่อแล้ว"

แต่มันดันมี pop up อื่นๆอีกเช่น หน้าต่าง chat ทำให้มันหลงบางครั้ง

ขอบคุณครับ

ปล. แต่บางดีเน็ตยังอยู่แต่เกมส์หลุด ก็มีด้วยครับ

POS
PSsix
PSsix

ความนิยม: 304
เข้าร่วมเมื่อ : 19/07/2010

Re: พอมีวิธีเช็คเกมส์ Disconnect แบบง่ายๆไหมครับ

ตั้งหัวข้อ by POS on 07/10/11, 07:11 am

วิธีตรวจหลักๆ ทำได้ 2 แบบครับ

1.เช็คที่ตัวอุปกรณ์พวกแลน หรือโมเด็ม ว่ามีการเปิดใช้งานหรือไม่

Code:
$checknet = DllCall("WinInet.dll", "int", "InternetGetConnectedState", "int_ptr", 0, "int", 0)

If $checknet[0] = 1 Then
   MsgBox(0, "พบการเชื่อมต่อ", "มีการเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ต")
Else
   MsgBox(0, "ไม่พบการเชื่อมต่อ", "ยังไม่ได้ต่อเน็ต")
EndIf

2.ใช้คำสั่ง ping เช็คไปยังเซิร์ฟที่คุณต่อเข้าไปเล่นเกมส์ หรือเช็คจากเว็บอื่นๆ เช่น google.com เช็คดูว่ามีการตอบสนองมาจากเว็บนั้นๆ หรือไม่ ถ้ามีการตอบกลับก็แสดงว่าเน็ตยังมีเชื่อมต่ออยู่ไม่ได้ตัด

Code:
$ping = Ping("http://pssix.blogspot.com/",1000)
If $ping > 0 then
      MsgBox(0,"ไม่พบการเชื่อมต่อ","ยังไม่ได้ต่อเน็ต")
Else
      MsgBox(0,"พบการเชื่อมต่อ","มีการเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ต")
   EndIf

||----------------------------------------------------------------------------------------------------------------||

pssix.blogspot.com

superf

ความนิยม: 1
เข้าร่วมเมื่อ : 19/09/2011

Re: พอมีวิธีเช็คเกมส์ Disconnect แบบง่ายๆไหมครับ

ตั้งหัวข้อ by superf on 07/10/11, 06:14 pm

ขอบคุณท่าน POS สำหรับตัวอย่าง และ วิธีการ มากครับจะลองดู

แต่ server เขารู้ทัน disconnect เองอะครับ ผมสังเกตุ

มันมี 10 เซฟย่อย เขาจะล้างตอน ตี2 ไล่เลย บางที่ก็ ตี 4 ครับ

ไล่ที่ละเซฟย่อยเลย แต่ก็ช่างมัน เอาตอนฝนตกเน็ต ล่มก็ได้ประโยชน์มากๆ

แล้วครับ ขอบคุณอีกที

เวลาขณะนี้ 31/07/14, 08:29 pm