ฟอรั่มของบล็อก http://pssix.blogspot.com

เกี่ยวกับโปรแกรมกันโปรในเกมครับ

Share

satayu0056
สมาชิกทั่วไป

ความนิยม : 0
เข้าร่วมเมื่อ : 25/09/2011

เกี่ยวกับโปรแกรมกันโปรในเกมครับ

ตั้งหัวข้อ by satayu0056 on 06/10/11, 09:54 pm

คือว่าผมอยากทราบเกี่ยวกับการทำงานของพวกโปรแกรมกันโปรต่างๆอะครับเช่น
Gameguard. Xtrap. ว่ามันทำงานยังไงมันรู้ได้ไงว่าเราเปิดโปรแกรมปนะเภทโปรแกรมโกง
และอยากทราบว่าเรามีวิธีเขียนสคิปให้พวกโปรแกรมเหล่านี้คิดว่าบอทที่เราใช้เป็น
เพียงแค่โปรแกรมประเภทเบาเซอร์หรือโปรแกรมแชทเพื่อหลอกให้โปรแกรมเหล่านี้
ไม่สนใจบอทของเราป่าวครับ. ขอบคุณครับ
flapjack
PSsix Member Super Class III

PSsix Moderator PSsix Master PSsix Game Coder
ความนิยม : 74
เข้าร่วมเมื่อ : 05/10/2010

Re: เกี่ยวกับโปรแกรมกันโปรในเกมครับ

ตั้งหัวข้อ by flapjack on 07/10/11, 01:10 am

สำหรับคำถามนี้ ลองศึกษาตามลิงค์นี้ น่ะครับ [You must be registered and logged in to see this link.] em230
ปล.(ในความคิดของผมจากการอ่านเจ้าของกระทู้)
การที่บอกว่า "หลอก" โปรแกรมนี้ผ่านเข้าไปได้นี้ คือ โปรแกรมมันไม่จับว่า เราใช้โปรแกรมที่มันดักอยู่(ไม่จับโปรแกรมที่เปิดขึ้นมา แล้วดักจับ)
หรือ
การที่บอกว่า "หลอก" โปรแกรมนี้ผ่านเข้าไปได้นี้ คือ หลักการเหมือนไวรัส(หรือเปล่า>>>ส่วนตัวยังไม่รู้หลักทำงาน)
ปล.ถ้าผิดพลาดประการใดต้องขอโทษด้วย ครับ

satayu0056

Re: เกี่ยวกับโปรแกรมกันโปรในเกมครับ

ตั้งหัวข้อ by satayu0056 on 07/10/11, 10:22 am

ก็หลอกแบบว่าโปรแกรมจะไม่่จับอะครับ
flapjack

PSsix Moderator PSsix Master PSsix Game Coder

ตั้งหัวข้อ by flapjack on 07/10/11, 04:24 pm

satayu0056 พิมพ์ว่า:ก็หลอกแบบว่าโปรแกรมจะไม่่จับอะครับ
ก็แสดงว่าต้องไปดัดแปรปรับแต่ ของตัวโปรแกรม ที่ดักจับ (ไม่ให้จับโปรแกรมที่เราเปิดขึ้นมา) ล่ะครับ

satayu0056

ตั้งหัวข้อ by satayu0056 on 07/10/11, 07:56 pm

ผมลองหาในกูเกิ้ลเอาอะนะครับเกี่ยวกับxtraphttp://www.freeforum101.com/progame/viewtopic.php?t=1667&sid=df70d4daadfdcb24f0aece986bfdff03&mforum=progame
จากที่อ่านแล้วผมจินตนาการว่า
ถ้าเราเขียนสคริปเพื่อหาสูตรคำนวณของxtrapที่เซิฟเวอร์ส่งมาได้
แล้วทำให้ส่งรหัสที่คำนวณแล้วกลับไปยังเซิฟเวอร์โดยถูกต้อง
ทำไม่ติดxtrapเพราะการทำงานของxtrapจากที่ผมอ่านคือ
เมื่อมีโปรแกรมมายุ่งกับไฟล์จะทำให้คำนวณรหัสผิดแล้วทำให้ติดxtrapเราจึง
หาสูตรคำนวณโดยเขียนกับสคริปเพื่อให้หาสูตรได้ง่ายขึ้น

มันเป็นไปได้ป่าวครับที่เมื่อทำแบบนี้แล้วจะไม่ติดxtrapเวลาเราใช้โปรต่างๆ

อันนี้ผมจินจนาการเอาเองน้าอาจจะมั่วๆไปหน่อย-*-

satayu0056

ตั้งหัวข้อ by satayu0056 on 07/10/11, 09:31 pm

ขอถามไรอีกอย่างครับคือผมไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้เท่าไหรอะ
อยากถามว่าถ้าเราเขียนบอทพวกเกมออนไลน์แบบหบแพกเกจอะไรประมานนี้
มันจะติดเกมกาดหรือxtrapป่าวครับ

ขอบคุณครับ
flapjack

ตั้งหัวข้อ by flapjack on 08/10/11, 10:33 am

satayu0056 พิมพ์ว่า:ขอถามไรอีกอย่างครับคือผมไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้เท่าไหรอะ
อยากถามว่าถ้าเราเขียนบอทพวกเกมออนไลน์แบบหบแพกเกจอะไรประมานนี้
มันจะติดเกมกาดหรือxtrapป่าวครับ

ขอบคุณครับ
รอผู้รู้มาตอบอีกทีน่ะครับ(ตัวผมก็ไม่เคยลองเหมือนกัน แบบดักแพกเกจ)
POS
PSsix
PSsix

ความนิยม : 323
เข้าร่วมเมื่อ : 19/07/2010

ตั้งหัวข้อ by POS on 08/10/11, 02:11 pm

เท่าที่ผมค้นหาดูในอินเตอร์เน็ตการ bypass โปรแกรมป้องกันในเกมส์ออนไลน์ต่างๆ ไม่ใช่การหลบ แต่เป็นการระงับตัวป้องกันดังกล่าว ซึ่งต้องเข้าไปแก้ไขไฟล์โปรแกรมเกมส์นั้นๆ ไม่ให้โหลดตัวป้องกันขึ้นมาเมื่อมีการเปิดเกมส์ ซึ่งต้องอาศัยความรู้และการทดลองปฏิบัติจำนวนมาก เพื่อให้ได้สิ่งที่คุณต้องการ แน่นอนว่าต้องทำเอง ศึกษาเอง จะให้คนอื่นมาศึกษาแล้วมาบอกให้ไม่ได้ เพราะขั้นตอนการทำในแต่ละครั้งแต่ละเกมส์จะไม่เหมือนกัน

ถ้าจะหัดทำต้องมีความรู้เบื้องต้นคือ

1. พื้นฐานความรู้ภาษา Assembly
2. การใช้งานโปรแกรม OllyDbg (ต้องอ่าน Assembly ในโปรแกรมนี้)

3. โปรแกรมเสริมอื่นๆ ในการทำ bypass (ต้องศึกษาวิธีการใช้งานโปรแกรมเองอีกเหมือนกัน) คือ

CFF Explorer
Homepage: [You must be registered and logged in to see this link.]
Download: [You must be registered and logged in to see this link.]
Instructions: Execute installer as administrator

IDA Free
Homepage: [You must be registered and logged in to see this link.]
Download: [You must be registered and logged in to see this link.]
Instructions: Execute installer as administrator.

OllyDBG
Instructions: Extract the ZIP archive to a new folder
Miscellaneous: Thanks to the original author! Also, be sure to register if you plan on using OllyDBG on a regular basis [You must be registered and logged in to see this link.] to honor the author for his/her hard work.

OllyDump
Homepage: Author not available; [You must be registered and logged in to see this link.]
- Extract ZIP archive to the same folder

OllyAdvanced
Homepage: Author not available; [You must be registered and logged in to see this link.]
Instructions: Extract ZIP archive to the same folder

PhantOm
Homepage: N/A
Instructions: Extract ZIP archive to the same folder

รายละเอียดวิธีใช้งานเบื้องต้น

[You must be registered and logged in to see this link.]

วิดีโอตัวอย่างการทำ

[You must be registered and logged in to see this link.]

เว็บให้ความรู้ ตัวอย่างการใช้ OllyDBG

หมายเหตุ โปรดอ่าน

- แนวทางดังกล่าว จะต้องใช้ความพยายาม และพื้นฐานความรู้คอมพิวเตอร์และภาษาอังกฤษ รวมถึงประสบการณ์อย่างมากในการทำ ดังนั้นจึงไม่ต้องแปลกใจว่าทำไม ถึงหาคนทำในเรื่องทำนองนี้น้อยมาก หรือไม่มีสอนกันเลย เท่าที่หาดูจะมีสอนการใช้ CE เสียมากกว่า ในตอนนี้และในอนาคตอันใกล้ ก็ไม่น่าจะมีใครเข้าถึงความรู้พวกนี้ได้ง่ายๆ อีกเช่นกัน จึงไม่ต้องไปเครียดหากคุณทำไม่ได้ เพราะหลายคนก็ทำไม่ได้(ไม่อึดพอจะมานั่งศึกษา) ที่สำคัญผมก็ทำไม่ได้เช่นกัน หากศึกษาเองแล้วติดขัดตรงไหน ก็ต้องหาทางออกเอาเองนะครับ เพราะผมไม่รู้ช่วยตอบไม่ได้ ช่วยได้แค่หาลิงก์ให้เท่านั้น

||----------------------------------------------------------------------------------------------------------------||

กลุ่ม AutoIt ในเฟสบุ๊ค

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
pssix.blogspot.com

Fast

PSsix Program Coder
ความนิยม : 52
เข้าร่วมเมื่อ : 19/06/2011

ตั้งหัวข้อ by Fast on 19/08/12, 10:14 am

ถามกันจัง ขอดันขึ้นหน่อยนะครับ นี่อีกวิธี [You must be registered and logged in to see this link.]

em218
thannam001
PSsix Member

ความนิยม : 1
เข้าร่วมเมื่อ : 30/05/2012

ตั้งหัวข้อ by thannam001 on 20/08/12, 11:22 pm

โทษนะครับไม่รู้ผมเข้าใจถูกไหมถ้าเราจะ Bypass นี้เราต้อง bypass จากตัวเกมส์.exeใช้ไหมครับแล้วที่ bypass นั้นคือต้องเข้าไปแก้ Assembly ใช้ไหมครับ คือผมเข้าใจถูกไหมอะครับลองอ่านตามเว็บแล้วประมาณนี้รึปล่าวครับ คุณ Admin ครับผมอยากได้เว็บอธิบาย Assembly กับวิธีการอ่านOlly ได้ไหมครับอยากได้เป็นภาษาไทยพอมีไหมครับ
POS
PSsix
PSsix

ความนิยม : 323
เข้าร่วมเมื่อ : 19/07/2010

ตั้งหัวข้อ by POS on 21/08/12, 07:00 am

ไฟล์ exe ของเกมส์ออนไลน์ต่างๆ ไม่สามารถถอดโค้ดมาเป็นชุดคำสั่งของภาษาที่ใช้ทำได้ ต้องใช้ OllyDbg แก้ไข โดยอ่าน Assembly ในไฟล์ exe วิธีใช้และการศึกษาในระดับที่ลึกพอจะใช้งานได้ คุณต้องลุยอ่านเอากับภาษาอังกฤษครับ ความรู้ภาษาไทยมีน้อย ส่วนใหญ่นำมาใช้ไม่ได้ เพราะมักจะเป็นความรู้เกี่ยวกับคำสั่งทั่วไปที่ไม่ได้เน้นเกี่ยวกับเกมส์

ปล. ละเว้นการใช้โปรแกรมแปล หรือ google ช่วยแปล ถ้าคุณไม่สามารถอ่านและเข้าใจภาษาอังกฤษได้ก็พูดได้เลยว่าจะศึกษา OllyDbg กับ Assembly ไม่ถึงไหน การใช้โปรแกรมช่วยแปลใจความจะผิดเพี้ยน ส่วนใหญ่อ่านแล้วไม่ได้ใจความอะไร ดีไม่ได้ก็พาไปหลงทางอีก

||----------------------------------------------------------------------------------------------------------------||

กลุ่ม AutoIt ในเฟสบุ๊ค

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
pssix.blogspot.com
thannam001

ความนิยม : 1
เข้าร่วมเมื่อ : 30/05/2012

ตั้งหัวข้อ by thannam001 on 21/08/12, 08:59 pm

ครับผมขอบคุณครับ ^^

tongauaee
มือใหม่เพิ่งสมัคร
มือใหม่เพิ่งสมัคร

เข้าร่วมเมื่อ : 21/08/2015

ตั้งหัวข้อ by tongauaee on 21/08/15, 09:58 am

ท่าน POS ตอบได้กระจ่างมาก

o1t3am
PSsix Member Class III
PSsix Member Class III

ความนิยม : -2
เข้าร่วมเมื่อ : 25/06/2012

ตั้งหัวข้อ by o1t3am on 27/04/17, 02:46 am

thank

เวลาขณะนี้ 19/08/17, 08:16 pm