ฟอรั่ม PSsix

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ฟอรั่มของบล็อก http://pssix.blogspot.com

5 posters

ยิ่งหายิ่งยากเพราะมะรู้พื้นถานอะครับ เลยยากทราบดังนี้

loveapple244
    PSsix Member Super Class II

PSsix Game Coder
    ความนิยม : 9
    เข้าร่วมเมื่อ : 15/07/2011

ยิ่งหายิ่งยากเพราะมะรู้พื้นถานอะครับ เลยยากทราบดังนี้ Empty ยิ่งหายิ่งยากเพราะมะรู้พื้นถานอะครับ เลยยากทราบดังนี้

ตั้งหัวข้อ by loveapple244 12/10/11, 09:47 am

คือ
    1.ผมต้องไปเริ่มเรียนภาษา C C++ C# ไหมครับหรือหาหนังสือการเขียนเชิงวัตถุไปเลยครับ
    เพราะดูจาก autoit เป็นระบบเชิงวัตถุ เขียนเกมส์ง่ายๆได้แต่มะรู้ว่าเขียนเป็นแบบmmorpgได้หรือเปล่าครับ

2.หนังสือ Help ฉบับ ภาษาไทยมีคนเขียนบ้างไหมครับยากได้มากๆเพราะพื้นฐานผมไม่ดีเลย

3.ถ้าจะเขียนเกมส์แนวนี้ผมควรไปศึกษาด้านไหนครับ แต่อาจารย์ที่มหาลัยบอกว่าต้องเรียนถึงอะไรครับขอเป็นชื่อหนังสือแต่ละเล่มๆเลยได้ไหมครับเอาแต่พื้นจนสร้างเป็นเกมส์แบบonline ได้เลยอะครับ

มุ่งหวังมากครับ ถ้าเป็นระบบสั่งซื้อหนังสือแบบส่งถึงบ้านได้ยิ่งดีครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับถ้าเห็นไร้สาระก็ขอโทษมานะที่นี้+ทำให้เกิดความขัดแย้งหรือส่งผลกระทบแก่ผู้ใดขอโทษด้วยนะครับ
    aut
    aut
    PSsix Powerful Scripting Class
    PSsix Powerful Scripting Class

ความนิยม : 126
    เข้าร่วมเมื่อ : 24/07/2010

ยิ่งหายิ่งยากเพราะมะรู้พื้นถานอะครับ เลยยากทราบดังนี้ Empty Re: ยิ่งหายิ่งยากเพราะมะรู้พื้นถานอะครับ เลยยากทราบดังนี้

ตั้งหัวข้อ by aut 12/10/11, 10:19 pm

1 autoitเชิงวัตถุตงไหน????
    2ใช้googleแปลเอาดิ เหอเหอ
    3ไม่มีที่สอนไม่ต้องไปหา
    ยากเมพไปเรียน cสะทำรัยก้อได้ รอคนเอามาสอนทำไรไม้ได้สักย่างรอแก่ตายอย่างเดวเหอเหอ

ชินจัง

ยิ่งหายิ่งยากเพราะมะรู้พื้นถานอะครับ เลยยากทราบดังนี้ Empty Re: ยิ่งหายิ่งยากเพราะมะรู้พื้นถานอะครับ เลยยากทราบดังนี้

ตั้งหัวข้อ by loveapple244 13/10/11, 11:31 am

ขอบคุณที่ชี้นำครับ แต่ลองไปศึกษามางงกันคำว่าhwnd คืออะไรครับ
    แปลว่า autoit ทำงาน GUI กับการทำงานสั่งการแทนตัวเรามะได้เรียกว่าเชิงวัตถุไงก็ขอโทษทีมะมีความรู้อะครับ
    หรือเป็นแค่โปแกรมช่วยทำงานแทนตัวเราเฉยๆครับ เห็นมีการควกคุมคีบอร์ด เม้าส์ หาสิ่งต่างๆบนหน้าจอ หาแถบสี หา
    มันดูคล้ายๆVBตรง windows API คือมีการสั่งเงื่อนไข สั่งทำซ้ำ ฟังก์ชั่นเม้าส์คีบอร์ด เพื่อไปประยุกใช้ในความคิดของตัวเราแบบนี้หรือเปล่าครับ คือยังงงอะครับโปรแกรมเชิงวัตถุมันเป็นแบบไหนหรือครับคือผมโง่เลยตอบโง่ๆไปขอโทษด้วยครับ-*- ถ้าทำให้พี่รู้สึกโกธรขอโทษนะครับ
    แต่ที่มันแปลกและน่าศึกษาดปรแกรมนี้คือมันเขียนง่ายกว่า แล้วก็มี Math functions Reference พวกนี้อะครับงงหมดเลย-*-
    Fast
    PSsix Member Super Class III
    PSsix Member Super Class III

ยิ่งหายิ่งยากเพราะมะรู้พื้นถานอะครับ เลยยากทราบดังนี้ Empty PSsix Program Coder
    ความนิยม : 54
    เข้าร่วมเมื่อ : 19/06/2011

ตั้งหัวข้อ by Fast 13/10/11, 11:48 am

เชิงวัตถุก็เขียนพวก OOP ไม่เกี่ยวกับ GUI ไม่ต้องมีหน้าต่างโปรแกรมก็เขียนเชิงวัตถุได้ ขึ้นกับว่าภาษาที่เขียนสนับสนุนหรือเปล่า OOP เขียนยากมากๆ ประมาณเขียนคลาสก่อนตามด้วยออฟเจ็กตามด้วยฟังชั้นย่อยอะไรแบบนี้อะภาษาซีเขียน OOP ได้แน่เพราะเรียนอยู่ autoit คิดว่าเขียนไม่ได้นะไม่เห็นมีใครเขียน

ตั้งหัวข้อ by loveapple244 13/10/11, 12:09 pm

คุณ Fast มีอะไรแนะนำบ้างครับ เราควรเรียนอะไรบ้างจนถึงเขียนเกมส์ออนไลน์ได้อะครับ
    เห็นพี่ที่เค้าทำเกมส์ KNO ทำกัล6ปีถึงเป็นเกมส์เลยยากทุ่มเทเวลาที่เหลือกับผลงานตัวเองบ้าง
    aut
    aut

ความนิยม : 126
    เข้าร่วมเมื่อ : 24/07/2010

ตั้งหัวข้อ by aut 13/10/11, 10:48 pm

เฮอ...กำจิงนายไม่รู้เชิงวัตถุคือรัยก้อย่าเขียนมัวดิ em234
    autoitทำเกมไม่ดีสู้ไปทำจาก Cเลยไม่ได้จาทำเกมไปหาเรียน Cมาสะเหอเหอ จะดื้อทำก้อทำเองเถอะไม่มีคัยช่วยนายได้อ่านะ โตแล้วไม่ใช่เดกเดกตัดสินจัยทำรัยก้อทำไป ทำไม่ได้ดื้อทำเขาเรียกพวกแถ อะน่าเกียดไม่มีคัยชอบเพาะมันพูดกันไม่รู้เรื่องอ่านะ

ชินจัง
    POS
    POS
    PSsix
    PSsix

ยิ่งหายิ่งยากเพราะมะรู้พื้นถานอะครับ เลยยากทราบดังนี้ Empty ยิ่งหายิ่งยากเพราะมะรู้พื้นถานอะครับ เลยยากทราบดังนี้ Empty ยิ่งหายิ่งยากเพราะมะรู้พื้นถานอะครับ เลยยากทราบดังนี้ Empty
    ความนิยม : 326
    เข้าร่วมเมื่อ : 19/07/2010

ตั้งหัวข้อ by POS 14/10/11, 07:56 am

AutoIt เขียนสคริปต์แบบ OOP (Object-oriented programming) ได้ครับ แต่ไม่นิยมทำกันเพราะเขียนตามหลัก OOP แล้วจะทำได้บางส่วนเท่านั้น ยกตัวอย่างให้เห็นภาพง่ายๆ ก็คือ

เขียนม้าแบบ OOP ภาษา C = ม้า

เขียนม้าแบบ OOP ในสคริปต์ AutoIt = แมว

มีสี่ขาเหมือนกัน สองตา สองหู มีขน วิ่งได้ กินอาหารได้ ร้องได้ แต่ก็ก็ทำไม่ได้เหมือนกันทั้งหมด ดังนั้นจึงไม่มีใครเขียน OOP ใน AutoIt กัน

ข้อมูลเพิ่มเติม [You must be registered and logged in to see this link.]

ภาษาไทย [You must be registered and logged in to see this link.]

จะทำเกมส์เป็นเรื่องเป็นราวศึกษา XNA เป็นชุดพัฒนาเกมส์ที่ทำออกมาโดยเฉพาะ ต้องมีพื้นฐานภาษา C ประกอบด้วย

ตัวอย่างการใช้งานและเกมส์ทีทำจาก XNA
    [You must be registered and logged in to see this link.]

ข้อมูลเพิ่มเติม
    [You must be registered and logged in to see this link.]

ตั้งหัวข้อ by loveapple244 14/10/11, 03:04 pm

แปบนี้ผมก็ต้องหาหนังสือใหม่หมดเลย เริ่มจาก C C++ C# C#.net c# builder และ DirectX มีอะไรอีกที่จะเสริมไหมครับจาได้หามาให้ครบแล้วนั่งคิดนั่งทำ มีแบบหนังสือ Resources จากง่ายสู่ยากไหมครับ ขอบคุณครับถ้านอกเรื่องขอโทษทุกๆท่านนะครับ
    ไปลองอ่านมาภาษาซีคือโมดูล เหมือนAutoit ช่ายป๊ะคือเน้นฟังก์ชั่น แต่ดีกว่าตรงที่มันขึ้นบนวินโดว์แต่ ซีใช้dos ซีไปทางคำนาน + - * / % ทำคล้ายกัลเลยถ้ามะได้ภาษาAutoit ก็ไปยากแปลว่าภาษานี้น่าจะทำให้ไปเรียนภาษาอื่นง่ายขึ้นด้วยต้องขอบคุณภาษานี้เหมือนกัน *0* ขอบคุณพี่ๆในนี้ด้วย
    DarkWarrior
    DarkWarrior
    PSsix Member
    PSsix Member

ยิ่งหายิ่งยากเพราะมะรู้พื้นถานอะครับ เลยยากทราบดังนี้ Empty ยิ่งหายิ่งยากเพราะมะรู้พื้นถานอะครับ เลยยากทราบดังนี้ Empty
    ความนิยม : 1
    เข้าร่วมเมื่อ : 28/07/2011

ตั้งหัวข้อ by DarkWarrior 18/10/11, 12:44 pm

ผมว่าคุณลอง ไปใช้โปรแกรมที่สร้างเกมโดยตรงดูก่อนครับ ลองเข้าไปดูที่เว็บนี้ครับ

รับรองคุณสร้างเกมได้แน่นอนครับ และสร้างแบบออนไลน์ได้ด้วย เพราะหากคุณจะทำเกมเองอย่างน้อย

คุณต้องศึกษาเรื่อง กราฟฟิคด้วยครับ มันยากมาก มันถึงจะมารวมเข้ากับ ตัวภาษาที่จะใช้ขับเคลื่อนตัวเกมของคุณ

เวลาขณะนี้ 29/03/24, 01:34 pm