ฟอรั่ม PSsix

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ฟอรั่มของบล็อก http://pssix.blogspot.com

POS
rolovely
6 posters

ผมทำโปรแกรมช่วยเล่นเกม GFO แล้วเวลาใช้ต้องมาสมัครนี้ ไม่ทราบว่าอณุญาติไหมครับ

rolovely
    rolovely
    PSsix Member Super Class II

PSsix Game Coder
    ความนิยม : 26
    เข้าร่วมเมื่อ : 15/10/2010

ผมทำโปรแกรมช่วยเล่นเกม GFO แล้วเวลาใช้ต้องมาสมัครนี้ ไม่ทราบว่าอณุญาติไหมครับ Empty ผมทำโปรแกรมช่วยเล่นเกม GFO แล้วเวลาใช้ต้องมาสมัครนี้ ไม่ทราบว่าอณุญาติไหมครับ

ตั้งหัวข้อ by rolovely 15/10/10, 03:52 am

พอดีอยากให้หันมาเขียน มาศึกษากันเองบ้างอ่ะครับ ไม่ทราบว่า ขัดข้องหรือไม่ และผมต้องการเผยแพร่ด้วยอ่ะครับ
    rolovely
    rolovely

ผมทำโปรแกรมช่วยเล่นเกม GFO แล้วเวลาใช้ต้องมาสมัครนี้ ไม่ทราบว่าอณุญาติไหมครับ Empty Re: ผมทำโปรแกรมช่วยเล่นเกม GFO แล้วเวลาใช้ต้องมาสมัครนี้ ไม่ทราบว่าอณุญาติไหมครับ

ตั้งหัวข้อ by rolovely 15/10/10, 04:02 pm

ผมประมาณว่าอย่างนี้ครับ

เวลาเข้าใช้โปร ต้องมาล็อคอินที่เว็บนี้ ในโปรแกรมที่ผมจำกัดไว้ให้ โดยตัวโปรแกรมจะโชว์เว็บของคุณ pos ไว้ เอางี้ ดูภาพดีกว่าครับ

ที่ปุ่มเริ่ม เกิดถ้าไม่ล็อคอินจะไม่มีปุ่ม เริ่ม และที่เห้นนั่นเว็บผมเอง ใช้วิธีเช็คว่าล็อคอินแล้วหรือไม่ เกิดถ้าใช่ ก็จะ ขึ้น แต่ก็อยู่ที่ความเร็วทางโฮสด้วย เพราะเว็บนั้น รู้สึกว่ามันช้าด้วย

ผมทำโปรแกรมช่วยเล่นเกม GFO แล้วเวลาใช้ต้องมาสมัครนี้ ไม่ทราบว่าอณุญาติไหมครับ Chexk
    POS
    POS
    PSsix
    PSsix

ผมทำโปรแกรมช่วยเล่นเกม GFO แล้วเวลาใช้ต้องมาสมัครนี้ ไม่ทราบว่าอณุญาติไหมครับ Empty ผมทำโปรแกรมช่วยเล่นเกม GFO แล้วเวลาใช้ต้องมาสมัครนี้ ไม่ทราบว่าอณุญาติไหมครับ Empty ผมทำโปรแกรมช่วยเล่นเกม GFO แล้วเวลาใช้ต้องมาสมัครนี้ ไม่ทราบว่าอณุญาติไหมครับ Empty
    ความนิยม : 326
    เข้าร่วมเมื่อ : 19/07/2010

ผมทำโปรแกรมช่วยเล่นเกม GFO แล้วเวลาใช้ต้องมาสมัครนี้ ไม่ทราบว่าอณุญาติไหมครับ Empty Re: ผมทำโปรแกรมช่วยเล่นเกม GFO แล้วเวลาใช้ต้องมาสมัครนี้ ไม่ทราบว่าอณุญาติไหมครับ

ตั้งหัวข้อ by POS 15/10/10, 05:10 pm

วิธีนี้ไม่ค่อยดี เพราะการใช้โปรแกรมต้องขึ้นอยู่กับเน็ต แล้วยิ่งพวกเว็บบอร์ดฟรีนี่ บางวันก็ดี บางวันก็ช้า หรือเปิดไม่ได้เลย

ถ้าจะใช้วิธีจำกัดการใช้โปรแกรม เฉพาะใช้วิธีการสร้างไฟล์ไอดีจะดีกว่า

ขั้นตอนหลักๆ

1. สร้างโปรแกรม โดยใช้คำสั่ง DriveGetSerial( "c:" ) ดึงเอาหมายเลขฮาร์ดดิสก์ผู้ใช้มาเก็บไว้ (ผู้ใช้ต้องส่งหมายเลขไอดีฮาร์ดดิสก์ที่ได้จากโปรแกรมนี้มาให้เรา เพื่อขอใช้โปรแกรม)

2. นำหมายเลขไอดีที่ได้ มาเข้ารหัสโดยคำสั่ง _StringEncrypt เก็บไว้ในไฟล์เช่น id.txt แล้วส่งให้ผู้ใช้อีกที

3. เขียนโปรแกรมโดยใส่คำสั่งถอดรหัสไฟล์ที่เก็บไอดี และดึงเอาไอดีของเครื่องที่เปิดโปรแกรมมาเทียบ ถ้าตรงกันก็ใช้งานได้ ถ้าไม่ตรงก็ปิดโปรแกรม

Code:
    $chars = FileRead("xxxxx")
    $chars =_StringEncrypt(0,$chars,"xxxx",1)
    $a= DriveGetSerial( "c:" )
    if $a <> $chars Then exit

วิธีนี้จะทำให้แม้จะมีการอัปเดทโปรแกรมผู้ใช้ก็ยังใช้งานโปรแกรมได้อยู่ เพราะไฟล์ไอดีจะเป็นตัวกำหนดการใช้งาน

ปล. ทำโปรแกรมแจกจ่ายฟรีง่ายกว่า แล้วค่อยทำปุ่มลิงก์มาที่เว็บในหน้าต่างโปรแกรม
    rolovely
    rolovely

ตั้งหัวข้อ by rolovely 15/10/10, 06:06 pm

ผมทำเข้ารหัสได้ แต่ ผมทำให้มันถอดรหัสไม่ได้ พยายามศึกษาและ แต่ก็งง
    ยังไงขอดูวิธีทำหน่อยแล้วกันนะครับ ไม่เอาใน exam มาให้ดูนะ
    aut
    aut
    PSsix Powerful Scripting Class
    PSsix Powerful Scripting Class

ความนิยม : 126
    เข้าร่วมเมื่อ : 24/07/2010

ตั้งหัวข้อ by aut 15/10/10, 07:20 pm

ลองดู

หาไอดี ก่อน ตัว c: มันต้องมีเครื่องหมายทับ \ ต่อท้าย บอร์ดนี้มันลบออกไม่รู้ทำไม ตะแรกก็งงว่ามันไม่ออกหมายเลข

#include <EditConstants.au3>
    #include <GUIConstantsEx.au3>
    #include <WindowsConstants.au3>
    #Region ### START Koda GUI section ### Form=
    $Form1 = GUICreate("หาไอดี", 268, 71, 192, 124)
    $Input1 = GUICtrlCreateInput(DriveGetSerial( "c:" ), 16, 24, 217, 21)
    GUISetState(@SW_SHOW)
    #EndRegion ### END Koda GUI section ###

While 1
    $nMsg = GUIGetMsg()
    Switch $nMsg
    Case $GUI_EVENT_CLOSE
    Exit

EndSwitch
    WEnd

ได้แล้วก็เอาไอดีมาใส่ระหัสอันนี้

#include <GuiConstantsEx.au3>
    #include <String.au3>

_Main()

Func _Main()
    Local $WinMain, $EditText, $InputPass, $InputLevel, $UpDownLevel, $EncryptButton, $DecryptButton, $string,$file
    ; GUI and String stuff
    $WinMain = GUICreate('สร้าง ID', 400, 400)
    ; Creates window
    $EditText = GUICtrlCreateEdit('', 5, 5, 380, 350)
    ; Creates main edit
    $InputPass = GUICtrlCreateInput('abc', 5, 360, 100, 20 )
    ; Creates the password box with blured/centered input
    $InputLevel = GUICtrlCreateInput(1, 110, 360, 50, 20, 0x2001)
    $UpDownLevel = GUICtrlSetLimit(GUICtrlCreateUpdown($InputLevel), 10, 1)
    ; These two make the level input with the Up|Down ability
    $EncryptButton = GUICtrlCreateButton('ใส่ระหัส', 170, 360, 105, 35)
    ; Encryption button
    $DecryptButton = GUICtrlCreateButton('ถอด', 285, 360, 105, 35)
    ; Decryption button
    GUICtrlCreateLabel('Password', 5, 385)
    GUICtrlCreateLabel('Level', 110, 385)
    ; Simple text labels so you know what is what
    GUISetState()
    ; Shows window

While 1
    Switch GUIGetMsg()
    Case $GUI_EVENT_CLOSE
    ExitLoop
    Case $EncryptButton
    GUISetState(@SW_DISABLE, $WinMain) ; Stops you from changing anything
    $string = GUICtrlRead($EditText) ; Saves the editbox for later
    GUICtrlSetData($EditText, 'Please wait while the text is Encrypted/Decrypted.') ; Friendly message
    GUICtrlSetData($EditText, _StringEncrypt(1, $string, GUICtrlRead($InputPass), GUICtrlRead($InputLevel)))

$file = FileOpen(@ScriptDir&"\ID", 2)
    If $file = -1 Then
    MsgBox(0, "Error", "เปิดไม่ได้งะ")
    EndIf
    $string = GUICtrlRead($EditText)
    FileWrite($file, $string)
    FileClose($file)

MsgBox(0,"เรียบร้อยแว้ว","ทำไฟล์ ID เรียบร้อย ")

GUISetState(@SW_ENABLE, $WinMain) ; This turns the window back on
    Case $DecryptButton
    GUISetState(@SW_DISABLE, $WinMain) ; Stops you from changing anything
    $string = GUICtrlRead($EditText) ; Saves the editbox for later
    GUICtrlSetData($EditText, 'Please wait while the text is Encrypted/Decrypted.') ; Friendly message
    GUICtrlSetData($EditText, _StringEncrypt(0, $string, GUICtrlRead($InputPass), GUICtrlRead($InputLevel)))
    GUISetState(@SW_ENABLE, $WinMain) ; This turns the window back on
    EndSwitch
    WEnd ; Continue loop untill window is closed
    Exit
    EndFunc

แล้วก็เอาอันนี้วางตรงหัวโปรแกรม กับไฟล์ ID

$file = FileOpen("test.txt", 0)
    $chars = FileRead("ID")
    $b = _StringEncrypt(0, $chars,"abc")
    if $a <> $b Then
    MsgBox(0,"ไม่ผ่าน","ไม่ผ่าน")
    exit
    Else
    MsgBox(0,"ผ่าน","ผ่าน")
    EndIf

จบงิ แก้ไปแก้มาเกือบครึ่งชั่วโมง กว่าจะเส็ด
    :lol!:
    sadd15
    สมาชิกทั่วไป

ผมทำโปรแกรมช่วยเล่นเกม GFO แล้วเวลาใช้ต้องมาสมัครนี้ ไม่ทราบว่าอณุญาติไหมครับ Empty ผมทำโปรแกรมช่วยเล่นเกม GFO แล้วเวลาใช้ต้องมาสมัครนี้ ไม่ทราบว่าอณุญาติไหมครับ Empty
    ความนิยม : 0
    เข้าร่วมเมื่อ : 02/11/2011

ตั้งหัวข้อ by sadd15 16/04/14, 01:39 pm

POS พิมพ์ว่า:วิธีนี้ไม่ค่อยดี เพราะการใช้โปรแกรมต้องขึ้นอยู่กับเน็ต แล้วยิ่งพวกเว็บบอร์ดฟรีนี่ บางวันก็ดี บางวันก็ช้า หรือเปิดไม่ได้เลย

ถ้าจะใช้วิธีจำกัดการใช้โปรแกรม เฉพาะใช้วิธีการสร้างไฟล์ไอดีจะดีกว่า

ขั้นตอนหลักๆ

1. สร้างโปรแกรม โดยใช้คำสั่ง DriveGetSerial( "c:" ) ดึงเอาหมายเลขฮาร์ดดิสก์ผู้ใช้มาเก็บไว้ (ผู้ใช้ต้องส่งหมายเลขไอดีฮาร์ดดิสก์ที่ได้จากโปรแกรมนี้มาให้เรา เพื่อขอใช้โปรแกรม)

2. นำหมายเลขไอดีที่ได้ มาเข้ารหัสโดยคำสั่ง _StringEncrypt เก็บไว้ในไฟล์เช่น id.txt แล้วส่งให้ผู้ใช้อีกที

3. เขียนโปรแกรมโดยใส่คำสั่งถอดรหัสไฟล์ที่เก็บไอดี และดึงเอาไอดีของเครื่องที่เปิดโปรแกรมมาเทียบ ถ้าตรงกันก็ใช้งานได้ ถ้าไม่ตรงก็ปิดโปรแกรม

Code:
    $chars = FileRead("xxxxx")
    $chars =_StringEncrypt(0,$chars,"xxxx",1)
    if $a <> $chars Then exit

วิธีนี้จะทำให้แม้จะมีการอัปเดทโปรแกรมผู้ใช้ก็ยังใช้งานโปรแกรมได้อยู่ เพราะไฟล์ไอดีจะเป็นตัวกำหนดการใช้งาน

ปล. ทำโปรแกรมแจกจ่ายฟรีง่ายกว่า แล้วค่อยทำปุ่มลิงก์มาที่เว็บในหน้าต่างโปรแกรม

คุณ POS สอนละเอียดกว่านี้นิดหนึ่งได้มั้ยครับ งง ครับจะทำให้มันอ่านได้ยังไงเราใส่โค๊ดนี้ในโปรแกรมยังไงแล้วก็ ไฟล์ id.txt ใส่ค่าอะไรเข้าไปบ้างครับ
    Arm
    Arm
    PSsix Member Super Class III
    PSsix Member Super Class III

PSsix Master PSsix Program Coder
    ความนิยม : 54
    เข้าร่วมเมื่อ : 31/03/2011

ตั้งหัวข้อ by Arm 16/04/14, 06:40 pm

ถ้าทำแบบนี้ต้องมี 2 ไฟล์ครับ ไฟล์แรกเป็นตัวโปรแกรมของเรา ที่ได้โค้ดเช็คการ Register ไว้ที่หัวไฟล์

1.au3
    Code:
    $lic = @ScriptDir & "\lic"
    If FileExists($lic) Then
     If FileRead($lic, FileGetSize($lic)) <> _StringEncrypt(1, Dec(DriveGetSerial(@HomeDrive)), "pass") Then
     FileDelete($lic)
     FileWrite($lic, Dec(DriveGetSerial(@HomeDrive)))
     MsgBox(0, "", "สร้างไฟล์ license เรียบร้อย")
     ;Exit
     Else
     MsgBox(0, "", "Registered!")
     ;Exit
     EndIf
    EndIf

โค้ดข้างบนจะตรวจสอบว่ามีไฟล์ lic หรือไม่ ถ้าไม่มีจะสร้างไฟล์ขึ้นมาภายในไฟล์จะมี DriveGetSerial(@HomeDrive) ที่เราแปลงเป็นเลขฐานสิบไว้ แต่ถ้ามีไฟล์จะเช็คก่อนว่าคีย์ตรงกันหรือเปล่า (ตรงบรรทัดที่ If FileRead() <> _StringEncrypt() Then) ถ้าตรงกันจะขึ้น MsgBox ว่า ลงทะเบียนแล้ว ถ้าไม่ตรงจะสร้างไฟล์ lic ขึ้นมาใหม่ครับ

2.au3
    Code:
    $file = FileOpenDialog("Choose lic file", @DesktopDir, "Lic File (lic)")
    If @error Then Exit
    $read = FileRead($file, FileGetSize($file))
    $key = _StringEncrypt(1, $read, "pass")
    FileDelete($file)
    FileWrite($file, $key)

ไฟล์นี้จะเป็นตัวเข้ารหัสไฟล์ lic ของเราครับ

* Remark *

หลักๆจะอยู่ที่ _StringEncrypt() ครับ เป็นคำสั่งเข้ารหัสข้อความ
    _StringEncrypt(1, "text", "abc", 5)
    1 คือเข้ารหัส 0 คือถอดรหัส (เงื่อนไขที่เหลือต้องตรงกันด้วยพวก Password กับ Level)

_StringEncrypt(1, "text", "abc", 5)
    อันนี้คือข้อความที่เข้ารหัส

อันนี้รหัสผ่านที่เข้ารหัสแล้วแต่เราจะตั้งเลย แต่เวลาจะถอดต้องตรงกันด้วย

อันนี้จะใส่หรือไม่ใส่ก็ได้ครับ เป็นเวเวลในการเข้า/ถอดรหัส (1-10) ยิ่งตั้งค่าสูงความยาวของข้อความที่ถูกเข้ารหัสจะยิ่งมากและเวลาในการทำงานก็จะมากตามไปด้วยครับ
    sadd15

ผมทำโปรแกรมช่วยเล่นเกม GFO แล้วเวลาใช้ต้องมาสมัครนี้ ไม่ทราบว่าอณุญาติไหมครับ Empty ผมทำโปรแกรมช่วยเล่นเกม GFO แล้วเวลาใช้ต้องมาสมัครนี้ ไม่ทราบว่าอณุญาติไหมครับ Empty
    เข้าร่วมเมื่อ : 02/11/2011

ตั้งหัวข้อ by sadd15 16/04/14, 07:48 pm

ขอบคุณครับ ยังไงช่วยตอบเพิ่มใน อินบอกซ์ ให้ด้วยน่ะครับคุณ Arm
    kensurakit
    มือใหม่เพิ่งสมัคร
    มือใหม่เพิ่งสมัคร

เข้าร่วมเมื่อ : 12/10/2012

ตั้งหัวข้อ by kensurakit 07/07/14, 01:21 pm

ผมอยากจะขอ สคิป ที่ปุ่มเริ่ม เกิดถ้าไม่ล็อคอินจะไม่มีปุ่ม เริ่ม ใช้วิธีเช็คว่าล็อคอินแล้วหรือไม่ เกิดถ้าใช่ ก็จะ ขึ้น ปุ่มเริ่ม อ่ะครับ อยากจะเอาไปศึกษา em229 

เวลาขณะนี้ 28/03/24, 10:56 pm