ฟอรั่มของบล็อก http://pssix.blogspot.com

สวัสดีครับพี่ รบกวนเกี่ยวกับโปรแกรมเขียนภาษาซีครับ

Share

loveapple244
PSsix Member Super Class II

PSsix Game Coder
ความนิยม : 9
เข้าร่วมเมื่อ : 15/07/2011

สวัสดีครับพี่ รบกวนเกี่ยวกับโปรแกรมเขียนภาษาซีครับ

ตั้งหัวข้อ by loveapple244 on 08/02/12, 04:51 pm

เนื่องจากปัจจุบันใช้ Borland C++ Compiler 5.5 มีความรู้สึกว่าช้ามาก คือลบใช้ cmd อะครับในการ run พิมพ์ cd borland cd bcc55 cd bin แล้วก็เรียก edit.com เวลาจะเปิดทำงานใหม่พิมพ์เยอะมากเลยยากทราบว่าพี่ๆมีตัวไหนหรืออะไรที่ใช้ให้ง่ายกว่านี้หรือเปล่าครับขอที่มันมี Help compile เหมือนแบบตัว MSVC 6.0
อะครับ คือใช้dev-c++ แล้วรู้สึกเหมือนไวยากรบางตัวมันแปลกไปบางทีก็ต้องมีบางไวยากรบาง code อะครับเลยยากขอคำแนะนำจากพี่ๆว่าตัวไหนที่ใช้เขียน C และ C++ ได้ดีบ้างหรือแบบขอวิธีติดตั้ง+เซทเป็นวีดีโอจะขอบคุณมากเลย

ปล.ขอขอบคุณเป็นการล่วงหน้า em218

loveapple244

PSsix Game Coder
ความนิยม : 9
เข้าร่วมเมื่อ : 15/07/2011

Re: สวัสดีครับพี่ รบกวนเกี่ยวกับโปรแกรมเขียนภาษาซีครับ

ตั้งหัวข้อ by loveapple244 on 09/02/12, 09:27 am

คือปัญหามันอยู่ตอนที่ compile นะครับพอใช้โปรแกรมใหม่มันจะมะค่อยตรงไวยากรนะครับสิ่งที่ยากรู้คือใช้ Borland Cกับvb มันคนละแบบหรือไงอะครับstdioก็ใช้มะได้-*-งง

worawito
มือใหม่เพิ่งสมัคร
มือใหม่เพิ่งสมัคร

ความนิยม : 0
เข้าร่วมเมื่อ : 14/02/2012

Re: สวัสดีครับพี่ รบกวนเกี่ยวกับโปรแกรมเขียนภาษาซีครับ

ตั้งหัวข้อ by worawito on 14/02/12, 04:32 pm

1 . คือลบใช้ cmd อะครับในการ run พิมพ์ cd borland cd bcc55 cd bin แล้วก็เรียก edit.com
#ลองเพิ่ม c:\borland\bcc55\bin ใน %Path% ของวินโดว์ จะเรียก edit.com จาก CMD ได้เลย
#หรือเขียน Bath file ช่วย
2. C กับ VB รูปแบบคำสั่งต่างกันไม่สามารถ Complie จาก Tools ตัวเดียวกัน

nnn
จากสมองน้อย ๆ ผิดขออภัยด้วยใจ ยากช่วย

เวลาขณะนี้ 28/04/17, 05:15 pm