ฟอรั่มของบล็อก http://pssix.blogspot.com

สอบถามท่านผู้รู้เกียวกับ Pixcelsearch

Share

ekapanfh
มือใหม่เพิ่งสมัคร

ความนิยม : 0
เข้าร่วมเมื่อ : 03/05/2012

สอบถามท่านผู้รู้เกียวกับ Pixcelsearch

ตั้งหัวข้อ by ekapanfh on 04/05/12, 03:56 pm

สมมุติว่าผมมีรูป ปิงปอง อยู่ตรงกลางของภาพ หากผมต้องการหาจุดศูนย์กลางของปิงปองผมควรทำอย่างไรดีครับ
1 หากใช้ Pixcelsearch มีปัญหาว่าระดับสีของปิงปองไม่เท่ากันครับ ตรงกลางอาจะมีสี 4FFFF แต่บริเวณขอบอาจจะเป็น 4F000
พูดง่าย ๆคือว่าระดับสีไม่เท่ากันทั้งลูกครับหากผมต้องการหาจุดศูนย์กลางควรหาอย่างไรดีครับ จุดศูนย์กลางของลูกปิงปองนะครับ
2 มีวิธีการอื่นไหมนอกจาก Pixcelsearch ที่ผมจะใช้หาจุดศุนย์กลางของปิงปอง เช่นมีการเปรียบเทียบรูปกันได้ไหมครับ

ถ้าผมมีรูปภาพ 10 รูป แต่ละรูปมีลูกปิงปองอย่างละ 1ลูกที่ตำแหน่งต่าง ๆ กันผมจะหาจุดศุนย์กลางของลูกปิงปองได้อย่างไร

รบกวนท่านผู้รู้ด้วยนะครับ ขอบคุณ

Fast
PSsix Member Super Class III
PSsix Member Super Class III

PSsix Program Coder
ความนิยม : 52
เข้าร่วมเมื่อ : 19/06/2011

Re: สอบถามท่านผู้รู้เกียวกับ Pixcelsearch

ตั้งหัวข้อ by Fast on 04/05/12, 09:46 pm

หาเหมือนจุดกลางเป้าแบบนี้เลยครับ [You must be registered and logged in to see this link.]

ekapanfh

ความนิยม : 0
เข้าร่วมเมื่อ : 03/05/2012

Re: สอบถามท่านผู้รู้เกียวกับ Pixcelsearch

ตั้งหัวข้อ by ekapanfh on 04/05/12, 11:02 pm

ถ้าไม่เป็นจุดละครับมีวิธีอื่นไหมครับ ตอนนี้ต้องใช้ MouseGetPos() อยุ่ครับเพื่อหาตำแหน่งตรงกลาง

POS
PSsix
PSsix

ความนิยม : 323
เข้าร่วมเมื่อ : 19/07/2010

ตั้งหัวข้อ by POS on 07/05/12, 08:29 am

เอารูปหรือลิงก์เกมส์มาดูสิครับ

||----------------------------------------------------------------------------------------------------------------||

กลุ่ม AutoIt ในเฟสบุ๊ค
[You must be registered and logged in to see this link.]

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
pssix.blogspot.com

เวลาขณะนี้ 07/12/16, 12:54 am