ฟอรั่ม PSsix

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ฟอรั่มของบล็อก http://pssix.blogspot.com

2 posters

ตามมาจากกระทู้ที่แล้วนะครับ เซฟรูปจาก Thaimanga

sirchet
    sirchet
    PSsix Member High Class

PSsix Program Coder
    ความนิยม : 1
    เข้าร่วมเมื่อ : 21/07/2010

ตามมาจากกระทู้ที่แล้วนะครับ เซฟรูปจาก Thaimanga Empty ตามมาจากกระทู้ที่แล้วนะครับ เซฟรูปจาก Thaimanga

ตั้งหัวข้อ by sirchet 22/07/10, 10:13 pm

ตามมาจากที่นี่ครับ

[You must be registered and logged in to see this link.]

คือถามเรื่องการเซฟรูป .swf จาก ThaiManga ครับ คุณ POS ก็ได้แนะนำไปว่าใช้สคริบแบบนี้

#include <IE.au3>
    #include <ScreenCapture.au3>

$oIE = _IECreate ("http://www.thaimanga.net/viewer/64/naruto/495/01/")
    _IELoadWait($oIE)
    ;~ sleep(2000)
    $sFile = @ScriptDir & "\abc.jpg"
    _ScreenCapture_CaptureWnd ($sFile, ControlGetHandle ("[CLASS:IEFrame]", "", "[CLASS:MacromediaFlashPlayerActiveX; INSTANCE:1]"))

ผมก็ลองทำดูแล้วแต่มันเซฟได้เฉพาะที่เห็นอยู่บนหน้าจออ่ะีครับ (มีตัวอย่าง)

[You must be registered and logged in to see this image.]

แบบนี้ครับ คือมีวิธีรึป่าวที่จะทำให้เซฟรูปได้แบบเต็มๆ เลย
    ผมมีโปรแกรมที่มีคนเขียนขึ้นมาแบบไม่ต้อง เข้าเว็บเพื่อเซฟหน้าเว็บเลย แต่ใช้หลักการถ่ายรูปเนี่ยแหละครับ ไม่ทราบว่า Autoit สามารถทำแบบนั้นได้รึป่าวครับ รบกวนชี้แนะให้ผมด้วย (รวมถึงขอตัวอย่างโค๊ดด้วยเลยนะครับ ) :P
    POS
    POS
    PSsix
    PSsix

ตามมาจากกระทู้ที่แล้วนะครับ เซฟรูปจาก Thaimanga Empty ตามมาจากกระทู้ที่แล้วนะครับ เซฟรูปจาก Thaimanga Empty ตามมาจากกระทู้ที่แล้วนะครับ เซฟรูปจาก Thaimanga Empty
    ความนิยม : 326
    เข้าร่วมเมื่อ : 19/07/2010

ตามมาจากกระทู้ที่แล้วนะครับ เซฟรูปจาก Thaimanga Empty Re: ตามมาจากกระทู้ที่แล้วนะครับ เซฟรูปจาก Thaimanga

ตั้งหัวข้อ by POS 24/07/10, 10:27 am

AutoIt ไม่น่าจะได้ครับ เพราะต้องเปิดหน้าเว็บขึ้นมาถึงจะใช้ฟังก์ชั่นต่างๆ ที่เกี่ยวกับ IE ได้ ถ้าอยากเซฟภาพเต็มๆ ก็ย่อภาพหน่อย แล้วสั่งให้ดึงภาพอยู่กลางหน้าจอ

คำสั่งก็ประมาณนี้

Code:
     $oIE =_IECreate("http://www.xxxx.com)
    _IELoadWait($oIE)

$oDiv = _IEGetObjById($oIE, 'ชื่อวัตถุ')

$oTDs = _IETagNameGetCollection($oDiv, 'ชื่อแท็ก HTML ในวัตถุ')

For $oTD In $oTDs
        If $oTD.className = 'ชื่อคลาสในแท็ก' Then
           $oTD.scrollIntoView()

$sFile = @ScriptDir & "\abc.jpg"
    _ScreenCapture_CaptureWnd ($sFile, ControlGetHandle ("[CLASS:IEFrame]", "", "[CLASS:MacromediaFlashPlayerActiveX; INSTANCE:1]"))

ExitLoop
             EndIf

Next
    sirchet
    sirchet

PSsix Program Coder
    ความนิยม : 1
    เข้าร่วมเมื่อ : 21/07/2010

ตามมาจากกระทู้ที่แล้วนะครับ เซฟรูปจาก Thaimanga Empty Re: ตามมาจากกระทู้ที่แล้วนะครับ เซฟรูปจาก Thaimanga

ตั้งหัวข้อ by sirchet 25/07/10, 10:38 am

โอ้ว ขอบคุณมากครับ จะลองดูครับ

เวลาขณะนี้ 19/04/24, 10:34 am