ฟอรั่มของบล็อก http://pssix.blogspot.com

สอบถาม เซ็ตจั้มเปอร์-โกส

Share

monsak
PSsix Member Class III

ความนิยม : 0
เข้าร่วมเมื่อ : 02/01/2012

สอบถาม เซ็ตจั้มเปอร์-โกส

ตั้งหัวข้อ by monsak on 21/09/12, 06:43 pm

รบกวนสอบถาม จั้มเปอร์ HDD
ของ WD (IDE)จะเขียนว่า
1.Master w/ slave present หมายถึงอะไรครับ
2.ถ้าจะให้ ฮาร์ดดิส ตัวนี้เป็นตัวบูต ก็ให้เซ็ตเป็น single or master ใช่มั้ยครับ

สอบถามโกสแล้วบูตไม่ได้
ผ่านหน้าจอ Post แล้ว แต่บูตเข้าวินโดว์ไม่ได้ (ไม่เห็นโลโก XP)
ต้องใช้แผ่น Hiren -> เลือก Boot for Harddrive ถึงจะใช้คอมได้ครับ

ไม่ทราบเกิดจากอะไร ลายละเอียดที่ทำมาครับ
- ฮาร์ดิสลูกเก่าเสีย เลยเปลื่ยนลูกใหม่ ขนาดไดร์ C: ไม่เท่ากัน
- ลูกเก่า Fat32 ลูกใหม่เป็น NTFS พอโกสแล้ว ก็จะได้ Fat32 เหมือนเดิม

แล้วต้องแก้ไขอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ
ปล.
พอทราบร้านที่รับซ่อม ฮาร์ดดิส มั้ยครับ
ฮาร์ดดิส hitachi ไม่หมุน ไม่มี bad ใช้งานมานาน 5-7 ปี อยู่ดีๆ ไม่หมุนครับ
ผมลองตรวจสอบสายแพและสายไฟแล้วครับ

Pochi

ความนิยม : 1
เข้าร่วมเมื่อ : 22/10/2010

Re: สอบถาม เซ็ตจั้มเปอร์-โกส

ตั้งหัวข้อ by Pochi on 22/09/12, 12:33 am

รบกวนสอบถาม จั้มเปอร์ HDD
ของ WD (IDE)จะเขียนว่า
1.Master w/ slave present หมายถึงอะไรครับ
**เป็นการเลือกครับว่าจะให้บูท hdd ตัวไหนก่อนครับ เหมือนกับไปตั้งค่าใน bios ครับ
2.ถ้าจะให้ ฮาร์ดดิส ตัวนี้เป็นตัวบูต ก็ให้เซ็ตเป็น single or master ใช่มั้ยครับ
**ใช่แล้วครับ

สอบถามโกสแล้วบูตไม่ได้
ผ่านหน้าจอ Post แล้ว แต่บูตเข้าวินโดว์ไม่ได้ (ไม่เห็นโลโก XP)
ต้องใช้แผ่น Hiren -> เลือก Boot for Harddrive ถึงจะใช้คอมได้ครับ

ไม่ทราบเกิดจากอะไร ลายละเอียดที่ทำมาครับ
- ฮาร์ดิสลูกเก่าเสีย เลยเปลื่ยนลูกใหม่ ขนาดไดร์ C: ไม่เท่ากัน
- ลูกเก่า Fat32 ลูกใหม่เป็น NTFS พอโกสแล้ว ก็จะได้ Fat32 เหมือนเดิม
**ไม่เข้าใจคำถามครับ แต่ถ้า Ghost แล้วมีปัญหา ก็น่าจะขึ้นอยู่กับต้นฉบับที่ใช้ครับ

แล้วต้องแก้ไขอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ
ปล.
พอทราบร้านที่รับซ่อม ฮาร์ดดิส มั้ยครับ
ฮาร์ดดิส hitachi ไม่หมุน ไม่มี bad ใช้งานมานาน 5-7 ปี อยู่ดีๆ ไม่หมุนครับ
ผมลองตรวจสอบสายแพและสายไฟแล้วครับ
**ถ้าอยู่ในกรุงเทพก็แนะนำพันทิพประตูน้ำครับ ชั้น 3-4 แถวๆ บันไดเลื่อนเยอะครับ

ผมตอบตามที่รู้นะครับ รอท่านอื่นๆ มาตอบเพิ่มตอบ em218

Fast
PSsix Member Super Class III
PSsix Member Super Class III

PSsix Program Coder
ความนิยม : 52
เข้าร่วมเมื่อ : 19/06/2011

ตั้งหัวข้อ by Fast on 22/09/12, 02:00 pm

HD ซึือใหม่เลยครับท่าน ซ่อมแพงมากๆๆๆๆ แพงกว่าซ์้อตัวใหม่อีก ไม่คุ้ม

http://www.itscomservice.com/index.php?option=com_content&view=article&id=118&Itemid=121

monsak

ตั้งหัวข้อ by monsak on 25/09/12, 09:30 am

Fast พิมพ์ว่า:HD ซึือใหม่เลยครับท่าน ซ่อมแพงมากๆๆๆๆ แพงกว่าซ์้อตัวใหม่อีก ไม่คุ้ม

http://www.itscomservice.com/index.php?option=com_content&view=article&id=118&Itemid=121
พอมีร้านที่เปลื่ยนแผงวงจรมั้ยครับ ราคาคงไม่แพงเท่ากู้ข้อมูล
ขอบคุณที่ช่วยตอบคำถามครับ

monsak

ตั้งหัวข้อ by monsak on 25/09/12, 09:35 am

แก้ไขครับ

แก้ไขล่าสุดโดย monsak เมื่อ 26/09/12, 12:32 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง

monsak

ตั้งหัวข้อ by monsak on 25/09/12, 09:43 am

แก้ไข

เวลาขณะนี้ 05/12/16, 03:25 pm