ฟอรั่มของบล็อก http://pssix.blogspot.com

ขอถามเรื่องคำสั่งหรือฟังก์ชั่นรับ-ส่งPacket หน่อยนะครับ มือใหม่ครับ

Share
tommaster
มือใหม่เพิ่งสมัคร

ความนิยม : 1
เข้าร่วมเมื่อ : 08/11/2010

ขอถามเรื่องคำสั่งหรือฟังก์ชั่นรับ-ส่งPacket หน่อยนะครับ มือใหม่ครับ

ตั้งหัวข้อ by tommaster on 05/12/12, 11:00 am

(แนะนำตัวเองนิดนึงก่อนละกันครับ ที่ผมว่าผมมือใหม่หัดเขียน มันก็ไม่เชิงอะครับ คือเคยลองเล่น AutoIT อยู่พักนึง สักประมาณปีสองปีก่อนแล้วก็หยุดเล่นไป พอดีมะวานมาเจอกระทู้ทำบอทของท่าน Pos ชอบมากครับ ละเอียดและเข้าใจง่ายดี เลยกลับมาลองเล่น AutoIT ใหม่อีกรอบ ด้วยบเหตุที่ตอนนี้มีเกมส์ที่อยากจะเล่นด้วยน่ะครับ อิอิ)
ในกระทู้ [You must be registered and logged in to see this link.] ของท่าน rolovely
ผมได้ลองศึกษาดูแล้ว แจ่มเลยครับ เข้าใจเลยว่า AutoIT สามารถสร้างบอทได้จริง เพียงแต่มันยังขาดบางส่วนที่ผมต้องการใช้งาน ผมเองก็ลองหาๆดูแล้ว แต่ก็ไม่เจอ หรืออาจจะเจอแต่ไม่เข้าใจ ด้วยเหตุนี้ขอตั้งกระทู้ถามเลยนะครับ

1.มีวิธีถอดรหัสPacketที่เข้ารหัสมาไหมครับ ?
2.อยากขอสคริปต์โปรแกรมแปลงแพ็คเกจหน่อยน่ะครับ หากท่านใดมีพอแบ่งปันได้ ส่วนของผมที่ทำไว้(เมื่อคืน)มันก็ได้แค่เบื้องต้น จะปรับปรุงเพิ่มเติม ก็ยังต้องศึกษา AutoIT เพิ่มเติมอีกเยอะ เลยอยากหาวิธีลัดสักหน่อยนะครับ แหะ ๆ
อันนี้เป็นสคริปต์ที่ผมทำไว้ ก็ขอแปะไว้หน่อยนะครับ เผื่อมีประโยชน์สำหรับมือใหม่กว่าผม ^_^
;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;
HotKeySet ( "{ESC}" ,"Terminate")
Func Terminate()
Exit
EndFunc
;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;
#include <String.au3>
#include <ButtonConstants.au3>
#include <EditConstants.au3>
#include <GUIConstantsEx.au3>
#include <WindowsConstants.au3>
#Region ### START Koda GUI section ### Form=D:\auto bot\All SorceCode\Autoit Code\frmMain.kxf
$frmMain = GUICreate("แปลงแพ็คเกจ ฐาน16", 380, 354, 268, 232)
$txtInput = GUICtrlCreateInput("ใส่ข้อมูลที่ต้องการแปลงที่นี่", 64, 80, 289, 100)
$txtOutput = GUICtrlCreateInput("ผลลัพธ์ของการแปลงอยู่ตรงนี้", 64, 200, 281, 100)
$Radio1 = GUICtrlCreateRadio("แปลง HEX เป็น String", 16, 16, 129, 17)
$Radio2 = GUICtrlCreateRadio("แปลง String เป็น HEX", 16, 48, 129, 17)
$bttOK = GUICtrlCreateButton("OK", 264, 320, 75, 25)
GUISetState(@SW_SHOW)
#EndRegion ### END Koda GUI section ###

While 1
$nMsg = GUIGetMsg()
Switch $nMsg
Case $GUI_EVENT_CLOSE
Exit

Case $bttOK
If GUICtrlRead($Radio1) = 1 Then
$Hex = GUICtrlRead($txtInput)
$String = _HexToString($Hex)
GUICtrlSetData($txtOutput,$String)
EndIf
If GUICtrlRead($Radio2) = 1 Then
$Hex = GUICtrlRead($txtInput)
$String = _StringToHex($Hex)
GUICtrlSetData($txtOutput,$String)
EndIf
EndSwitch
Sleep(20)
WEnd

3.(ไม่รู้จะถามแบบไม่เลี้ยวยังไงเพราะยังไม่ค่อยเข้าใจ และไม่ค่อยรู้ในคำสั่งต่างๆของ AutoIT รบกวนช่วยอ่านยาวกันนิดนะครับ)
*** ขอเกริ่นแนวทางที่ผมจะทำบอทนิดนะครับ คือเกมส์ที่ผมจะทำบอทหรือโปรแกรมช่วยเล่นนี้ ผมหา Address ของ Memory ตามแบบกระทู้ [You must be registered and logged in to see this link.] นี้น่ะครับ(ขออ้างอิงกระทู้ของท่าน Pos ด้วยนะครับ) คือวิธีชี้แนะของท่าน Pos นั้นเยี่ยมครับ เข้าใจได้ และทำได้จริง แต่ว่าเกมส์ที่ผมอยากจะทำ ผมหาAddress มันไม่ได้ อาจจะเพราะผมไม่รู้วิธีก็เป็นได้ ผมเลยอยากลองทำตามวิธีเดิมๆที่ผมเคยหัดทำ(เล่นๆ)เมื่อนานมากแล้ว นั่นคือ การดักจับแพ็คเกจเอาน่ะครับ ครานี้ กระทู้ของท่าน rolovely นั้น เห็นแนวทางที่ผมจะทำเลย เพียงแต่ยังไม่เข้าใจว่า การรับเข้าแพ็คเกจนั้น มันเข้าออกยังไง มันจะเรียงจากหัวไปท้าย หรือจากท้ายมาหัว ? แล้วตอนที่เราส่งออก เราต้องส่งจากหัวไปท้ายหรือท้ายมาหัวน่ะครับ รบกวนท่านผู้รู้ ช่วยอธิบายให้หน่อยนะครับ
คือผมไม่ได้เรียนทางด้าน Programer เลยนะครับ (แค่ชอบเล่นเกมส์ แต่ไม่ค่อยมีเวลาเฝ้าหน้าจอเลยอยากทำโปรแกรมช่วยเล่นแทนน่ะครับ) เลยขอรบกวนอธิบายแบบละเอียดสักนิดนะครับ รบกวนด้วยนะครับ

>>> และก็อยากหาเพื่อนร่วมกันทำด้วยนะครับ หากท่านใดสนใจ และเล่นเกมส์ ธี S ษาม เหมือนกับผม มาจอยกันนะครับ <<<
[ยังมีข้อสงสัยที่ยังไม่เข้าใจอีกเยอะมาก แต่ยังไม่กล้าถาม เกรงว่าจะรำคาญกันซะก่อน ยังไงผมจะลองศึกษาเองดูก่อน หากมันติดขัดจริงๆ จะมาขอรบกวนถามทุกท่านอีกนะครับ (ได้ถามอีกแน่ๆ -*- )]

แก้ไขล่าสุดโดย tommaster เมื่อ 05/12/12, 05:47 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
tommaster

Re: ขอถามเรื่องคำสั่งหรือฟังก์ชั่นรับ-ส่งPacket หน่อยนะครับ มือใหม่ครับ

ตั้งหัวข้อ by tommaster on 05/12/12, 05:42 pm

เหงาเลย ยังไม่มีใครมาดูเลย T_T
POS
PSsix
PSsix

ความนิยม : 323
เข้าร่วมเมื่อ : 19/07/2010

Re: ขอถามเรื่องคำสั่งหรือฟังก์ชั่นรับ-ส่งPacket หน่อยนะครับ มือใหม่ครับ

ตั้งหัวข้อ by POS on 06/12/12, 11:41 am

เกมส์ออนไลน์ส่วนใหญ่จะใช้ิวิธีการเข้ารหัสแพ็กเก็ตครับ การส่งรหัสในแต่ละครั้งจึงไม่เหมือนกัน สรุปคือวิธีนี้จะใช้กับเกมส์ออนไลน์(ส่วนใหญ่) ไม่ได้

||----------------------------------------------------------------------------------------------------------------||

กลุ่ม AutoIt ในเฟสบุ๊ค
[You must be registered and logged in to see this link.]

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
pssix.blogspot.com
tommaster

ตั้งหัวข้อ by tommaster on 06/12/12, 03:14 pm

POS พิมพ์ว่า:เกมส์ออนไลน์ส่วนใหญ่จะใช้ิวิธีการเข้ารหัสแพ็กเก็ตครับ การส่งรหัสในแต่ละครั้งจึงไม่เหมือนกัน สรุปคือวิธีนี้จะใช้กับเกมส์ออนไลน์(ส่วนใหญ่) ไม่ได้

ครับท่าน Pos จริงอย่างท่านว่า เด๋วนี้เข้ารหัสแพ็คเกจกับหมด นั่นเลยทำให้ผมเลิกหัดทำบอทไปนานเลย
แต่พอดีเกมส์ที่จะลองทำดูใหม่ เขาก็เข้ารหัสเหมือนเกมส์อื่น เพียงแต่ Packet ต่างๆ จะมีรูปแบบแน่นอนกว่าเกมส์อื่น อย่างเช่น ถ้าเราพิมพ์คำว่า "100"เข้าไป ไม่ว่าวันไหน ตัวไหน แมพไหน ตอนไหน (ทดสอบอยู่ 2 วัน) ชุดแพ็คเกจที่ส่งออก และ รับเข้า ก็ยังเป็นชุดเดิม เพียงแต่ถ้าแปลงแพ็คเกจออกมาตรงๆ มันจะไม่ได้ค่า"100" น่าจะเป็นเพราะมันเข้ารหัสแพ็คเกจไว้
ด้วยเหตุนี้ ผมเลยคิดว่า รหัสเข้าแพ็คเกจของเกมส์น่าจะมีรูปแบบตายตัว และก็คิดเองอีกว่า ถ้าเราแกะรูปแบบนั้นได้ เราก็น่าจะทำได้บ้าง ซึ่งผมเองก็ไม่แน่ใจ เพราะตอนนี้เกมส์ปิดโคลสไปแล้ว ต้องรอเปิดใหม่ ถึงจะลองแกะแพ็คเกจดู
เรื่องแพ็คเกจ ข้ามไปก่อนตามที่ท่าน Pos ว่าครับ เพราะยังมีเรื่องอื่นๆของ AutoIT ที่ผมยังไม่เข้าใจอยู่อีกเยอะมากๆ
ขอรบกวนถามสักข้อเลยละกันครับ

เอาเรื่อง String ก่อนครับ อย่างเช่น
$RevStr = "0123456789" (String ที่รับเข้ามา)
ถ้าผมต้องการเรียงใหม่ให้เป็น $SendStr = "9876543210" (String ที่จะส่ออก)
ผมควรเขียนฟังก์ชั่นลักษณะไหนอะครับ รบกวนด้วยนะครับ ทุกท่าน
POS
PSsix
PSsix

ความนิยม : 323
เข้าร่วมเมื่อ : 19/07/2010

ตั้งหัวข้อ by POS on 07/12/12, 11:35 am

กลับตัวอักษรจากหลังไปหน้า ดัดแปลงจากสคริปต์นี้ได้ครับ [You must be registered and logged in to see this link.]

||----------------------------------------------------------------------------------------------------------------||

กลุ่ม AutoIt ในเฟสบุ๊ค
[You must be registered and logged in to see this link.]

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
pssix.blogspot.com
tommaster

ตั้งหัวข้อ by tommaster on 07/12/12, 01:02 pm

POS พิมพ์ว่า:กลับตัวอักษรจากหลังไปหน้า ดัดแปลงจากสคริปต์นี้ได้ครับ [You must be registered and logged in to see this link.]

ขอบคุณครับท่าน Pos พอเข้าใจแล้วครับ ไว้จะมาถามอันอื่นอีกครับ ตอนนี้ลองไปทดทำดูก่อนครับ em218
Hiewsound
PSsix Member High Class
PSsix Member High Class

PSsix Game Coder
ความนิยม : 33
เข้าร่วมเมื่อ : 08/01/2012

ตั้งหัวข้อ by Hiewsound on 05/01/13, 01:02 am

ลองเปลี่ยนเป็นอ่านข้อมูลจากตัวเกม และสั่งงานจากการ Sendkey ผมเคยลองดูการทำงานของบอท
ของค่าย Botdd.com เค้าใช้วิธีนี้นะ และรู้สึกว่ารับข้อมูลบางอย่างเช่น มอนเตอร์ หากมี สั่งกดปุ่มประมาณนี้อะ

tambad123

ความนิยม : 0
เข้าร่วมเมื่อ : 31/01/2013

ตั้งหัวข้อ by tambad123 on 31/01/13, 04:14 pm

คุณ tommaster ผมรบกวนขอ สคริปต์ การรับ-ส่งPacket หน่อยได้ไหมครับ พอดีจะศึกษาเรื่องนี้อยู่พอดี
แต่ไม่รู้จะเริ่มต้นจากตรงไหน ไม่รู้จะเขียน สคริปต์แบบไหน เพื่อให้เหมือน Packet ของเกมที่ส่งออกไป และ server ส่ง Packet ตอบกลับมา จะต้องทำไงต่อ ช่วยหน่อยนะครับ

Fast
PSsix Member Super Class III
PSsix Member Super Class III

PSsix Program Coder
ความนิยม : 52
เข้าร่วมเมื่อ : 19/06/2011

ตั้งหัวข้อ by Fast on 03/02/13, 02:14 pm

นี่ไง [You must be registered and logged in to see this link.]

เวลาขณะนี้ 17/08/17, 04:57 pm