ฟอรั่ม PSsix

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ฟอรั่มของบล็อก http://pssix.blogspot.com

4 posters

ขอกลับมาถามอีกครั้งครับ

polamin_thrash
    PSsix Member

ขอกลับมาถามอีกครั้งครับ Empty
    ความนิยม : 0
    เข้าร่วมเมื่อ : 26/11/2010

ขอกลับมาถามอีกครั้งครับ Empty ขอกลับมาถามอีกครั้งครับ

ตั้งหัวข้อ by polamin_thrash 28/12/10, 03:42 am

em218

เนื่องจาก คราวที่แล้วถามไว้ ว่าใน
    [You must be registered and logged in to see this link.]

รหัสภาพนั้นโปรแกรม สามารถอ่านได้ไหม
    พี่admin บอกว่าไม่ได้
    แต่ ผมว่า รหัสนี้มันไม่เหมือนเว็บอื่นเพราะว่า

[You must be registered and logged in to see this image.]

แปบนี้พอจะมีวิธี ให้โปรแกรมเอารหัส มาไหมครับแหะๆ
    em233
    POS
    POS
    PSsix
    PSsix

ขอกลับมาถามอีกครั้งครับ Empty ขอกลับมาถามอีกครั้งครับ Empty ขอกลับมาถามอีกครั้งครับ Empty
    ความนิยม : 326
    เข้าร่วมเมื่อ : 19/07/2010

ขอกลับมาถามอีกครั้งครับ Empty Re: ขอกลับมาถามอีกครั้งครับ

ตั้งหัวข้อ by POS 28/12/10, 05:32 pm

เอาคำสั่งด้านล่างนี้ไปดัดแปลงดูครับ ติดตรงไหนก็คลิกไปที่คำสั่ง แล้วกดปุ่ม F1 จะมีคำอธิบายการใช้ออกมา

Code:
    #include <IE.au3>

$oIE = _IECreate ("http://pssix.blogspot.com/")
    $oImgs = _IEImgGetCollection ($oIE)

For $oImg In $oImgs
    If StringInStr($oImg.src,"S1600-R/") Then
    $a =StringMid($oImg.src,StringInStr ($oImg.src,"S1600-R/")+8,4)
    MsgBox(0, "ชื่อรูปบนสุดคือ", $a)
    EndIf
    Next
    aut
    aut
    PSsix Powerful Scripting Class
    PSsix Powerful Scripting Class

PSsix Game Coder
    ความนิยม : 126
    เข้าร่วมเมื่อ : 24/07/2010

ขอกลับมาถามอีกครั้งครับ Empty Re: ขอกลับมาถามอีกครั้งครับ

ตั้งหัวข้อ by aut 28/12/10, 07:19 pm

กำ เล่นบอกระหัสในลิ้งรูปเลย em232 ชินจัง

ตั้งหัวข้อ by polamin_thrash 28/12/10, 11:18 pm

ขอขอบคุนอีกครั้งครับ
    flapjack
    flapjack
    PSsix Member Super Class III
    PSsix Member Super Class III

PSsix Moderator PSsix Master PSsix Game Coder
    ความนิยม : 75
    เข้าร่วมเมื่อ : 05/10/2010

ตั้งหัวข้อ by flapjack 29/12/10, 09:30 pm

ขอถามในโค๊ดหน่อยนะครับ
    Code:

$oIE = _IECreate ("http://pssix.blogspot.com/")
    $oImgs = _IEImgGetCollection ($oIE)

If StringInStr($oImg.src,"S1600-R/") Then
    $a =StringMid($oImg.src,StringInStr ($oImg.src,"S1600-R/")+8,4)
    MsgBox(0, "ชื่อรูปบนสุดคือ", $a)
    EndIf
    Next
    ตรงบรรทัด +8,4)
    มันคืออะไรเหรอครับ em246
    POS
    POS
    PSsix
    PSsix

ขอกลับมาถามอีกครั้งครับ Empty ขอกลับมาถามอีกครั้งครับ Empty ขอกลับมาถามอีกครั้งครับ Empty
    ความนิยม : 326
    เข้าร่วมเมื่อ : 19/07/2010

ตั้งหัวข้อ by POS 30/12/10, 01:42 am

+8 กับ 4 มันเป็นจุดซ้อนของคำสั่งไม่ใช่คำสั่งเดียวกันครับ สังเกตดูจะเห็นว่ามีสองคำสั่งในบรรทัดเดียวกัน

1. ใช้ StringInStr หาตำแหน่งลิงก์ที่มีข้อความที่กำหนดก่อน
    2. พอได้แล้วก็บวกไปอีก 8 ตัวอักษร เพื่อเลื่อนตำแหน่งเริ่มต้นไปจนสุด (คำค้นหาคือ S1600-R/ มี 8 ตัวอักษรนั่นเอง)
    3. นำค่าตำแหน่งที่ได้มาใช้กับคำสั่ง StringMid เพื่อดึงเอาตัวอักษรถัดจากตำแหน่งนั้นอีก 4 ตัวออกมา (ชื่อภาพคือ logo มีสี่ตัวอักษร)

จบ เทคนิคนี้เอาไว้ใช้หาข้อความที่มีการเปลี่ยนแปลงอยู่เสมอ โดยอ้างอิงจากตำแหน่งของตัวอักษรที่ไม่เปลี่ยนแปลง ลองไปแก้ไขตัวเลขจะเห็นภาพยิ่งขึ้น

[You must be registered and logged in to see this image.]

ตั้งหัวข้อ by polamin_thrash 31/12/10, 02:43 pm

ผ่านไปหลายวันแล้ว ยังทำอะไรไม่ได้เลย หารูปยังไม่เจอเลย ช่วยใบ้เพิ่มหน่อยครับแงๆ
    aut
    aut

PSsix Game Coder
    ความนิยม : 126
    เข้าร่วมเมื่อ : 24/07/2010

ตั้งหัวข้อ by aut 31/12/10, 07:23 pm

เปลี่ยนตงคำที่หาในลิ้งตามนี้เลย ชินจัง

$oIE = _IECreate ("http://mylife.truelife.com/useraccount/signup/")

If StringInStr($oImg.src,"code=") Then
    $a =StringMid($oImg.src,StringInStr ($oImg.src,"code=")+5,6)
    EndIf
    Next

เวลาขณะนี้ 26/04/24, 02:49 pm