ฟอรั่ม PSsix

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ฟอรั่มของบล็อก http://pssix.blogspot.com

4 posters

สอบถามเรื่องการโหลดหรือเซพข้อมูลครับ

dieip
    dieip
    PSsix Member

สอบถามเรื่องการโหลดหรือเซพข้อมูลครับ Empty สอบถามเรื่องการโหลดหรือเซพข้อมูลครับ Empty
    ความนิยม : 0
    เข้าร่วมเมื่อ : 10/10/2013

สอบถามเรื่องการโหลดหรือเซพข้อมูลครับ Empty สอบถามเรื่องการโหลดหรือเซพข้อมูลครับ

ตั้งหัวข้อ by dieip 01/11/13, 11:09 am

สอบถามเรื่องการโหลดหรือเซพข้อมูลครับ พอดีตอนนี้ทำโปรแกรมตัวแรกเสร็จแล้วแต่ยังขาดตอนโหลดและเซพข้อมูล
    เกี่ยวกับพิกัดและสี พอจะใช้ก็ต้องใส่ใหม่อยู่เรื่อย เลยขอสอบถามครับใครพอมีแนวทางให้ผมได้จุดประกายหน่อยนะครับ
    โหลดข้อมูลพอมั่วโดยคำสั่งนี้ IniRead(@ScriptDir&"\autotxt.ini", "text", "text1", "NotFound") ได้แต่ถ้าเราจะเซพนี่ผมต้องทำไงดีคับ ช่วยทีนะคับ
    dieip
    dieip

สอบถามเรื่องการโหลดหรือเซพข้อมูลครับ Empty สอบถามเรื่องการโหลดหรือเซพข้อมูลครับ Empty
    ความนิยม : 0
    เข้าร่วมเมื่อ : 10/10/2013

สอบถามเรื่องการโหลดหรือเซพข้อมูลครับ Empty Re: สอบถามเรื่องการโหลดหรือเซพข้อมูลครับ

ตั้งหัวข้อ by dieip 21/11/13, 10:51 am

อันนี้ก็มั่วจนได้แล้ว
    โหลด IniRead(@ScriptDir&"\Dieip-data.ini", "text", "text1", "")
    เซพ iniWrite(@ScriptDir&"\Dieip-data.ini", "text", "text1",GUICtrlRead($ip02))
    yoyokungzz
    yoyokungzz
    PSsix Member Class II

ความนิยม : 9
    เข้าร่วมเมื่อ : 18/10/2013

สอบถามเรื่องการโหลดหรือเซพข้อมูลครับ Empty Re: สอบถามเรื่องการโหลดหรือเซพข้อมูลครับ

ตั้งหัวข้อ by yoyokungzz 19/12/13, 01:20 am

ผมลองเอาใช้ดู แต่ยัง งงๆ ใช้ไม่เป็น
    1. โหลดข้อมูลมาให้มันแสดงใน GUICtrlCreateEdit มันขึ้นโชว์แต่บรรทัดแรก บรรทัดอื่นๆ ไม่ขึ้น
    2. ถ้าจะดึงข้อมูลบางบรรทัดมาใช้ เขียนคำสั่งประมานไหนอะครับ

tomakung
    tomakung

ความนิยม : 11
    เข้าร่วมเมื่อ : 24/02/2012

ตั้งหัวข้อ by tomakung 22/12/13, 02:43 am

ประกาศตัวแปลที่ต้องการจะเเก็บ เช่น
    $asve = Dieip-data.ini
    $save_titel = "save list"

$hp ="HP"
    $mp ="MP"

$HP_SHOW  = IniRead($asve, $save_titel , $hp, "??")
    $MP_SHOW  = IniRead($asve, $save_titel , $mp, "??")

ประมาณนี้รึเปล่า
    Arm
    Arm
    PSsix Member Super Class III
    PSsix Member Super Class III

PSsix Master PSsix Program Coder
    ความนิยม : 54
    เข้าร่วมเมื่อ : 31/03/2011

ตั้งหัวข้อ by Arm 25/12/13, 11:50 pm

yoyokungzz พิมพ์ว่า:ผมลองเอาใช้ดู แต่ยัง งงๆ ใช้ไม่เป็น
    1. โหลดข้อมูลมาให้มันแสดงใน GUICtrlCreateEdit มันขึ้นโชว์แต่บรรทัดแรก บรรทัดอื่นๆ ไม่ขึ้น
    2. ถ้าจะดึงข้อมูลบางบรรทัดมาใช้ เขียนคำสั่งประมานไหนอะครับ

ถ้าเซฟข้อมูลจาก GUICtrlCreateEdit ที่เป็นหลายบรรทัดลงในไฟล์ ini จะทำไม่ได้ครับ เพราะ ini เก็บได้แค่บรรทัดเดียว
    ก็เปลี่ยนเป็นใช้ FileWriteLine เก็บข้อมูลลง txt ปกติก็ได้ครับ em218
    Code:
    ;อ่านไฟล์ text
    GUICtrlSetData($var, FileRead("Text.txt"))
    yoyokungzz
    yoyokungzz

ตั้งหัวข้อ by yoyokungzz 26/12/13, 01:55 am

[quote="Arm"]
    yoyokungzz พิมพ์ว่า:
    ก็เปลี่ยนเป็นใช้ FileWriteLine เก็บข้อมูลลง txt ปกติก็ได้ครับ em218
    Code:
    ;อ่านไฟล์ text
    GUICtrlSetData($var, FileRead("Text.txt"))

ขอบพระคุณมากครับ
    yoyokungzz
    yoyokungzz

ตั้งหัวข้อ by yoyokungzz 30/01/14, 07:29 pm

ขอต่ออีกหน่อยครับ เซฟ / โหลด พอเป็นแล้วครับ แต่..ผมจะเขียนแบบว่า กดปุ่มโหลดข้อมูลแล้วข้อมูลขึ้นในInbox น่ะครับ
    งมสักแปปแล้วมืดๆ ถ้าได้คำตอมจะขอบคุณมาก ระหว่างนี้  งมต่อไป em246 

#include
    #include
    #include
    #include

#Region ### START Koda GUI section ### Form=
    $Form1 = GUICreate("Form1", 256, 145, 192, 124)
    $Input1 = GUICtrlCreateInput("", 16, 24, 121, 21)
    $Input2 = GUICtrlCreateInput("", 16, 48, 121, 21)
    $Input3 = GUICtrlCreateInput("", 16, 72, 121, 21)
    $Input4 = GUICtrlCreateInput("", 16, 96, 121, 21)
    $Button1 = GUICtrlCreateButton("Save", 160, 24, 75, 25)
    $Button2 = GUICtrlCreateButton("Load", 160, 56, 75, 25)
    $Button3 = GUICtrlCreateButton("Delete", 160, 88, 75, 25)
    GUISetState(@SW_SHOW)
    #EndRegion ### END Koda GUI section ###

While 1
    $nMsg = GUIGetMsg()
    Switch $nMsg
    Case $GUI_EVENT_CLOSE
    Exit
    Case $Button1
    _save()
    Case $Button2
    _load()
    Case $Button3
    _delete()
    EndSwitch
    WEnd

Func _save()
    Global $id1 =GUICtrlRead($Input1)
    Global $id2 =GUICtrlRead($Input2)
    Global $id3 =GUICtrlRead($Input3)
    Global $id4 =GUICtrlRead($Input4)
    IniWrite("save.ini","ID","$ID1",$id1)
    IniWrite("save.ini","ID","$ID2",$id2)
    IniWrite("save.ini","ID","$ID3",$id3)
    IniWrite("save.ini","ID","$ID4",$id4)
    MsgBox(64,"Save","เซฟข้อมูลสำเร็จ",3)
    EndFunc

Func _load()
    Global $id1 = IniRead("save.ini","ID","$ID1","")
    ;ตรงนี้ผมควรทำไงครับ เพื่อจะให้มันโชว์ใน GUI $Inbox1 ทันที
    ;$Input1 = GUICtrlCreateInput($id1, 16, 24, 121, 21) <<< อันนี้ไม่ได้เรื่องเลย เอาเม้าไปชี้แล้วหาย มันคงไปทับ อันเดิม

ToolTip($id1,0,0)
    MsgBox(64,"Load","โหลดข้อมูลสำเร็จ",3)
    EndFunc

Func _delete()

EndFunc
    yoyokungzz
    yoyokungzz

ตั้งหัวข้อ by yoyokungzz 30/01/14, 07:39 pm

งมได้ละครับ ^^

Func _load()
    Global $id1 = IniRead("save.ini","ID","$ID1",$Input1)
    GUICtrlSetData($Input1, $id1) ; ง่ายๆแค่นี้ หลุดทะเลไปไกลเลยกว่าจะกลับมาเห็น
    MsgBox(64,"Load","โหลดข้อมูลสำเร็จ",3)
    EndFunc

เวลาขณะนี้ 07/05/24, 11:00 pm