ฟอรั่ม PSsix

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ฟอรั่มของบล็อก http://pssix.blogspot.com

2 posters

ขอ คำสั่ง ตัดเศษ หน่อยครับ หาไม่เจอ T0T

chaodroger
    PSsix Member Class II

ขอ คำสั่ง ตัดเศษ หน่อยครับ หาไม่เจอ T0T Empty ขอ คำสั่ง ตัดเศษ หน่อยครับ หาไม่เจอ T0T Empty
    ความนิยม : 0
    เข้าร่วมเมื่อ : 30/12/2013

ขอ คำสั่ง ตัดเศษ หน่อยครับ หาไม่เจอ T0T Empty ขอ คำสั่ง ตัดเศษ หน่อยครับ หาไม่เจอ T0T

ตั้งหัวข้อ by chaodroger 15/03/14, 02:41 pm

แบบ เลขที่เรามีคือ

10.1 หรือ 13.12 

ตัดเศษทิ้ง จะได้
    10 กับ 13

ช่วยทีครับ กด F1 แล้วหาไม่เจอเลย T^T

ตอนนี้ผมใช้คำสั่ง StringLeft อยู่ครับ
    ปล. ขอบคุณครับ
    POS
    POS
    PSsix
    PSsix

ขอ คำสั่ง ตัดเศษ หน่อยครับ หาไม่เจอ T0T Empty ขอ คำสั่ง ตัดเศษ หน่อยครับ หาไม่เจอ T0T Empty ขอ คำสั่ง ตัดเศษ หน่อยครับ หาไม่เจอ T0T Empty
    ความนิยม : 326
    เข้าร่วมเมื่อ : 19/07/2010

ขอ คำสั่ง ตัดเศษ หน่อยครับ หาไม่เจอ T0T Empty Re: ขอ คำสั่ง ตัดเศษ หน่อยครับ หาไม่เจอ T0T

ตั้งหัวข้อ by POS 15/03/14, 10:05 pm

เอาจำนวนเต็มใช้คำสั่ง int ครับ

Code:
    $a =InputBox("ใส่เศษ","เป็นตัวเลขทศนิยม")

$b= Int($a)

MsgBox(0,"",$a&" = "&$b)
    chaodroger

ขอ คำสั่ง ตัดเศษ หน่อยครับ หาไม่เจอ T0T Empty ขอ คำสั่ง ตัดเศษ หน่อยครับ หาไม่เจอ T0T Empty
    ความนิยม : 0
    เข้าร่วมเมื่อ : 30/12/2013

ขอ คำสั่ง ตัดเศษ หน่อยครับ หาไม่เจอ T0T Empty Re: ขอ คำสั่ง ตัดเศษ หน่อยครับ หาไม่เจอ T0T

ตั้งหัวข้อ by chaodroger 16/03/14, 03:21 pm

ขอบคุณครับ

แล้วถ้าจะไม่ให้มัน ติด ลบ
    ต้องใช้คำสั่งไรหรอครับ

ผมใช้ if อยุ่ แต่ บรรทัดมันเยอะ นานไป กลัวงง เองอะครับ

Global $UUU = -15
    If $UUU<0 then
    $UUU *= -1
    EndIf

ปล.ขอบคุณอีกครั้งครับ

เวลาขณะนี้ 26/04/24, 04:43 pm