ฟอรั่ม PSsix

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ฟอรั่มของบล็อก http://pssix.blogspot.com

3 posters

สอบถามโค๊ตหลายโค๊ตครับ

torres150533
    มือใหม่เพิ่งสมัคร

สอบถามโค๊ตหลายโค๊ตครับ Empty สอบถามโค๊ตหลายโค๊ตครับ Empty
    ความนิยม : 0
    เข้าร่วมเมื่อ : 04/04/2014

สอบถามโค๊ตหลายโค๊ตครับ Empty สอบถามโค๊ตหลายโค๊ตครับ

ตั้งหัวข้อ by torres150533 04/04/14, 06:35 am

คำถามที่ 1 ครับ ผมสั่งทำงานแบบออโต้คลิกครับแต่ว่า ตอนนี้ไม่ต้องการให้มันคลิกที่ปุ่ม นี้แล้ว อยากให้ใส่ค่า 0 เพื่อข้ามการทำงานของการคลิกนี้ไปควรใส่สูตรยังไงดีหลอครับ มีตัวแบบด้วยจะดีมาก

คำถามที่ 2 ครับ ทุกครั้งที่เข้าโปรแกรมมา จะต้องมาใส่ ดีเลย์ใหม่ทุกครั้งมีวิธี หรือ สูตรไหนไหมครับ ที่จะไม่ต้องมาใส่ทุกครั้งแบบสามารถบันทึกค่าได้เรยอะครับ

คำถามที่ 3 ครับ สามารถบังคับการวนลูปของ สูตร While 1 ได้มั้ยครับ สมมุดจะให้มันทำแบบนี้ สัก 10 รอบก็ใส่ไปใบ ช่อง input ว่า 10 อะครับ แล้วมันก็ทำงานแค่ 10 ครั้งอะครับ

คำถามที่ 4 ครับ ถือทุกครั้งที่จะคลิกตำแหน่งนี้ต้องแบบวางตำแหน่งโปรแกรมไว้ตรงนี้ตลอดอะครับมันลำบากมากๆเรย มีวิธีไหนมั้ยครับที่เราจะ เอาหน้าจอนี้ไว้ตรงไหนก็ได้แต่มันก็ยังกดตำแหน่งเดิมในจอโปรแกรมอะครับ

ถ้ามีใครรู้จัขอบคุณมากเรยครับมันจำเป็นต่อการทำงานของผมมากเรย ขอบคุณครับ T_____T
    Arm
    Arm
    PSsix Member Super Class III

PSsix Master PSsix Program Coder
    ความนิยม : 54
    เข้าร่วมเมื่อ : 31/03/2011

สอบถามโค๊ตหลายโค๊ตครับ Empty Re: สอบถามโค๊ตหลายโค๊ตครับ

ตั้งหัวข้อ by Arm 04/04/14, 07:20 am

3.
    Code:
    ;~ $i = GUICtrlRead($x)
    $i = 5 ;บรรทัดนี้ทดสอบเฉยๆ ตัวที่ต้องใช้คือบรรทัดบนนะครับ
    While $i > 0
       ConsoleWrite("X" & @CRLF)
       $i -= 1
    WEnd
    torres150533

สอบถามโค๊ตหลายโค๊ตครับ Empty สอบถามโค๊ตหลายโค๊ตครับ Empty
    ความนิยม : 0
    เข้าร่วมเมื่อ : 04/04/2014

สอบถามโค๊ตหลายโค๊ตครับ Empty Re: สอบถามโค๊ตหลายโค๊ตครับ

ตั้งหัวข้อ by torres150533 17/04/14, 02:13 pm

;~ $i = GUICtrlRead($x)
    $i = 5 ;บรรทัดนี้ทดสอบเฉยๆ ตัวที่ต้องใช้คือบรรทัดบนนะครับ
    $i -= 1
    WEnd

คือโค๊ชอะไรหลอครับ แล้วใส่ตรงไหนหลอครับ มันคือโค๊ชอะไรหลอครับ
    tomakung
    tomakung
    PSsix Member Class II
    PSsix Member Class II

ความนิยม : 11
    เข้าร่วมเมื่อ : 24/02/2012

ตั้งหัวข้อ by tomakung 17/04/14, 04:06 pm

เปลี่ยนจาก while เป็น for ได้ไหม แบบนี้ เทส
    Code:
    countdown()
    func  countdown()
    For $i = 10 To 1 Step -1
    MsgBox(0,"",$i)
          Next
    EndFunc

แค่อีกแนวคิดนะครับ
    Arm
    Arm

PSsix Master PSsix Program Coder

ตั้งหัวข้อ by Arm 17/04/14, 06:54 pm

ก็ได้ครับแล้วแต่คนจะถนัดใช้อันไหน (แต่ที่เห็นคนน้อยสุดก็ Do-Until ล่ะนะ5555)

ส่วนใหญ่ For ผมจะใช้กับอาเรย์ซะมากกว่าครับ em219 
    Arm
    Arm

ตั้งหัวข้อ by Arm 17/04/14, 07:02 pm

torres150533 พิมพ์ว่า:;~ $i = GUICtrlRead($x)
      $i -= 1
    WEnd

คือโค๊ชอะไรหลอครับ แล้วใส่ตรงไหนหลอครับ  มันคือโค๊ชอะไรหลอครับ

GUICtrlRead() เป็นการอ่านค่าของคอนโทรลครับ ถ้าอ่านจาก Help มันจะมีบอกว่าคอนโทรลตัวไหนส่งค่ากลับมาเป็นอะไร แต่ถ้าจะอ่านคอนโทรลที่เป็น Input มันจะรีเทิร์นค่าเป็นสิ่งที่พิมพ์ใน Input ครับ ลองดูตัวอย่าง
    Code:

#include <EditConstants.au3>
    #include <GUIConstantsEx.au3>
    #Region ### START Koda GUI section ### Form=
    $Form1 = GUICreate("พิมพ์เลขแล้วกด OK", 227, 110, -1, -1)
    $Input1 = GUICtrlCreateInput("", 16, 16, 193, 21, BitOR($GUI_SS_DEFAULT_INPUT,$ES_NUMBER))
    $Button1 = GUICtrlCreateButton("OK", 16, 56, 195, 41)
    GUISetState(@SW_SHOW)
    #EndRegion ### END Koda GUI section ###

While 1
       $nMsg = GUIGetMsg()
       Switch $nMsg
          Case $GUI_EVENT_CLOSE
             Exit
          Case $Button1
             If GUICtrlRead($Input1) <> "" Then
                $i = GUICtrlRead($Input1) ;อ่านค่าจากตัวแปร $Input1
                   MsgBox(0, "", $i, -1, $Form1)
                   $i -= 1
                WEnd
             EndIf
       EndSwitch
    WEnd

เวลาขณะนี้ 26/04/24, 07:21 pm