ฟอรั่ม PSsix

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ฟอรั่มของบล็อก http://pssix.blogspot.com

Monaliza
sirchet
Arm
POS
rolovely
9 posters

มาทักทายครับ ไม่ได้เข้ามานาน จะสามเดือนละ

rolovely
    rolovely
    PSsix Member Super Class II

PSsix Game Coder
    ความนิยม : 26
    เข้าร่วมเมื่อ : 15/10/2010

มาทักทายครับ ไม่ได้เข้ามานาน จะสามเดือนละ Empty มาทักทายครับ ไม่ได้เข้ามานาน จะสามเดือนละ

ตั้งหัวข้อ by rolovely 23/05/11, 01:32 am

ไม่ได้เข้ามานาน เหมือนคนในห้อง autoit จะเยอะขึ้นแปลกหูแปลกตามากเลยนะครับ

แล้วก็ไปเจอกรณีของคุณ aut หรือ อัต vs sak20102005 มา

เห็นแล้วหดหู่เล็กน้อย ไม่อยากจะให้มันเกิดขึ้นเลย เข้าเว็บก็ทางเดียวกัน พิมก็เหมือนกัน

เห็นแล้วก็ไม่อยากจะให้มีอย่างนี้เกิดขึ้นอีก เรามาเพื่อศึกษา ไม่ได้มาเพื่อแข่งขัน

ว่าใครเก่งกว่า คนเรา มันเริ่มมาจาก 0 ทุกคน ยังไงก็อยากให้มีความสามัคคีกันให้มากกว่านี้นะ

ความรู้ก็ได้พร้อมๆกัน อย่าไปในร้อน มัวเถียงกัน มีไรก็แบ่งๆกันไปนะครับ

ตายไปแล้วเราเอาติดตัวไม่ได้หรอก ยังไงผมไปละ หุหุหุ

em233 em233 em233 em218
    POS
    POS
    PSsix
    PSsix

มาทักทายครับ ไม่ได้เข้ามานาน จะสามเดือนละ Empty มาทักทายครับ ไม่ได้เข้ามานาน จะสามเดือนละ Empty มาทักทายครับ ไม่ได้เข้ามานาน จะสามเดือนละ Empty
    ความนิยม : 326
    เข้าร่วมเมื่อ : 19/07/2010

มาทักทายครับ ไม่ได้เข้ามานาน จะสามเดือนละ Empty Re: มาทักทายครับ ไม่ได้เข้ามานาน จะสามเดือนละ

ตั้งหัวข้อ by POS 23/05/11, 11:10 am

เรื่องอื่นไม่มีความเห็น

แต่ถ้าเรื่องคนเยอะขึ้นน่าจะมาจากหนังสือเล่มล่าสุดที่เพิ่งวางแผงไปกลางเดือนเมษาฯ(เกือบปลาย) เจาะระบบ REGISTRY+SECURITY ไขความลับ Windows 7 รายละเอียดhttp://www.witty.co.th/home/bookdetail.php?id=123 หนังสือเล่มนี้ผมเขียนเนื้อหา AutoIt เบื้องต้นกับเทคนิคสคริปต์ไปร้อยกว่าหน้า พร้อมทั้งเชิญชวนผู้อ่านที่สนใจการเขียนสคริปต์ AutoIt เข้ามาตั้งกระทู้ในฟอรั่มด้วย

rolovely
    rolovely

ความนิยม : 26
    เข้าร่วมเมื่อ : 15/10/2010

มาทักทายครับ ไม่ได้เข้ามานาน จะสามเดือนละ Empty Re: มาทักทายครับ ไม่ได้เข้ามานาน จะสามเดือนละ

ตั้งหัวข้อ by rolovely 23/05/11, 02:23 pm

ยอมเยี่ยมมากเลยครับ หนังสือชื่อไรอ่ะ จะได้ไปสอยมาไว้อ่าน
    Arm
    Arm
    PSsix Member Super Class III

PSsix Master PSsix Program Coder
    ความนิยม : 54
    เข้าร่วมเมื่อ : 31/03/2011

ตั้งหัวข้อ by Arm 23/05/11, 05:32 pm

โพสต์อันแรกของพี่ rolovely ดีมากเลยครับยังไงซะทุกคนก็เริ่มจาก 0 อยู่ดี em238
    sirchet
    sirchet
    PSsix Member High Class

PSsix Program Coder
    ความนิยม : 1
    เข้าร่วมเมื่อ : 21/07/2010

ตั้งหัวข้อ by sirchet 23/05/11, 06:26 pm

ผมเองก็ไม่ได้เข้ามานานมากเหมือนกัน มาหาความรู้บ้างแต่ไม่ได้ทักทายกัน ขอทักทายนะที่นี้ด้วยคนนะครับ

เรียนถามท่าน admin หนัวสือหาซื้อได้ที่ไหนเหรอครับ
    POS
    POS
    PSsix
    PSsix

มาทักทายครับ ไม่ได้เข้ามานาน จะสามเดือนละ Empty มาทักทายครับ ไม่ได้เข้ามานาน จะสามเดือนละ Empty มาทักทายครับ ไม่ได้เข้ามานาน จะสามเดือนละ Empty

ตั้งหัวข้อ by POS 24/05/11, 09:03 am

ไม่ใช่หนังสือ AutoIt โดยตรงครับ แต่เป็นหนังสือ Registry Windows 7 ในบทที่ 10-11 จะแทรกเนื้อหาและเทคนิคการเขียนสคริปต์ AutoIt ไป 100 กว่าหน้า รายละเอียดตามลิงก์ด้านล่างนี้

ชื่อหนังสือ เจาะระบบ Registry + Security ไขความลับ Windows 7
    [You must be registered and logged in to see this link.]

ส่วนหนังสือที่เกี่ยวกับ AutoIt โดยตรงนั้นคงยังไม่มี เพราะเคยเสนอที่ สนพ. ไปนานแล้วทาง บก. บอกว่ายังไม่น่าสนใจ จึงหยุดโครงการไปก่อน

แต่ในระยะเวลาอีกไม่นานจะมีหนังสือออกมาอีกเล่มเป็นเรื่องเกี่ยวกับการฆ่าไวรัส ด้วยสคริปต์ AutoIt หลักๆ ก็จะเพิ่มเติมเนื้อหา AutoIt มากขึ้น(เกือบทั้งเล่ม)เอาโค้ดการทำงานของไวรัสมาอธิบายว่าทำงานอย่างไร และชี้จุดอ่อนที่สามารถนำไปใช้ปราบไวรัสได้

รวมถึงการสร้างโปรแกรมกึ่งไวรัสที่ทำการโมฯ มาจากโค้ดไวรัส เพื่อคอยตรวจดูว่ามีใครเอาไฟล์ไวรัสมาติดเครื่อง (พวกแฟลชไดรฟ์) ถ้าพบก็จะฆ่าไวรัสนั้นแล้วกระโดดเข้าไปแทนที่ เพื่ออาศัยเกาะคนที่นำไวรัสมาติด พากลับไปยังเครื่องต้นตอที่แพร่ไวรัส แล้วจัดการฆ่าไวรัสในเครื่องต้นตอทิ้ง พร้อมกับป้องกันไวรัสด้วยเทคนิค registry เพื่อไม่ให้ไวรัสมาติดเครื่องต้นตอนั้นอีก

และหากเครื่องต้นตอมีคนเอาไฟล์ไวรัสมาแพร่ก็จะทำแบบเดิมคือฆ่าไวรัส แล้วกระโดดเข้าไปแทนที่ไวรัสเดิมทำแบบนี้ไปอีก ลักษณะการทำงานจะเหมือนไวรัสแต่แทนที่จะทำความเสียหายก็เปลี่ยนเป็นแก้ไขปัญหาไวรัส และตามฆ่าไวรัสไปเรื่อยๆ เนื้อหาค่อนข้างมาก และอาศัยเทคนิคการเขียนสคริปต์ AutoIt หลายอย่าง อธิบายคร่าวๆ ก็ประมาณนี้แหละครับ

Monaliza
    Monaliza

PSsix Program Coder
    ความนิยม : 7
    เข้าร่วมเมื่อ : 03/10/2010

ตั้งหัวข้อ by Monaliza 24/05/11, 09:36 am

น่าสนใจมากเลยครับออกไว ๆนะครับ
    จะรอซื้อขอบคุณครับ
    wdiLi
    wdiLi

ความนิยม : 7
    เข้าร่วมเมื่อ : 29/01/2011

ตั้งหัวข้อ by wdiLi 11/06/11, 12:11 pm

ดีจังที่มีหนังสือ สอดแทรกการเขียน autoit ไว้ เดียวจะไปหามาอ่านดูนะครับ em218
    tirapan1719
    มือใหม่เพิ่งสมัคร
    มือใหม่เพิ่งสมัคร

มาทักทายครับ ไม่ได้เข้ามานาน จะสามเดือนละ Empty มาทักทายครับ ไม่ได้เข้ามานาน จะสามเดือนละ Empty
    ความนิยม : 0
    เข้าร่วมเมื่อ : 11/06/2011

ตั้งหัวข้อ by tirapan1719 12/06/11, 05:14 pm

ผมเพิ่งสมัครสมาชิกเมื่อวานเพื่อเข้าไปหา code แต่หนังสือ Registry-Security ซื้อมาได้สักประมาณ 1 อาทิตย์ แล้วแต่ไม่มีเวลา เพิ่งจับมาอ่านสัก 2 วันได้ ชอบมากครับ อยากจะศึกษาเรื่อง Registry อีกต่อชอบมากขอให้ทำออกมาอีกนะครับ มีประโยชน์มากสำหรับช่างคอมฯ
    POS
    POS
    PSsix
    PSsix

ตั้งหัวข้อ by POS 12/06/11, 08:16 pm

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ
    l3adxl3oy
    สมาชิกทั่วไป
    สมาชิกทั่วไป

มาทักทายครับ ไม่ได้เข้ามานาน จะสามเดือนละ Empty มาทักทายครับ ไม่ได้เข้ามานาน จะสามเดือนละ Empty
    เข้าร่วมเมื่อ : 06/06/2011

ตั้งหัวข้อ by l3adxl3oy 13/06/11, 08:19 pm

ผมไปสอยมาเเล้วเล่มนึงคับ คุ้มค่ามากคับ
    scanditionx
    scanditionx
    PSsix Member Class III
    PSsix Member Class III

เข้าร่วมเมื่อ : 02/10/2010

ตั้งหัวข้อ by scanditionx 18/06/11, 03:31 am

อย่างนี้ต้อง สอยครับ

เวลาขณะนี้ 02/05/24, 10:24 am