ฟอรั่ม PSsix

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ฟอรั่มของบล็อก http://pssix.blogspot.com

3 posters

จะเป็นไปได้ไหม ที่จะทำหนังสือ autoit ออกมาวางขาย

rolovely
    rolovely
    PSsix Member Super Class II

PSsix Game Coder
    ความนิยม : 26
    เข้าร่วมเมื่อ : 15/10/2010

จะเป็นไปได้ไหม ที่จะทำหนังสือ autoit ออกมาวางขาย Empty จะเป็นไปได้ไหม ที่จะทำหนังสือ autoit ออกมาวางขาย

ตั้งหัวข้อ by rolovely 12/08/11, 05:06 pm

ผมว่าวิธีนี้ จะเป็นการดีแน่นอนที่จะทำหนังสือออกมาขาย จะได้มีคนรู้เยอะมากขึ้น และจะได้ไม่เงียบหรือว่างมเข็มเวลาเขียน code คนเดียว เกิดถ้ามีใครสนใจ มาช่วยกันทำดีไหมครับใครที่จะช่วย ก็ลงชื่อไว้ แล้วให้แต่ละคนไปหาแบบที่ตัวเองถนัดๆมา เพื่อรวบรวมเป็นหนังสือ 300-400 แผ่น
    aut
    aut
    PSsix Powerful Scripting Class
    PSsix Powerful Scripting Class

ความนิยม : 126
    เข้าร่วมเมื่อ : 24/07/2010

จะเป็นไปได้ไหม ที่จะทำหนังสือ autoit ออกมาวางขาย Empty Re: จะเป็นไปได้ไหม ที่จะทำหนังสือ autoit ออกมาวางขาย

ตั้งหัวข้อ by aut 12/08/11, 06:35 pm

หนับหนุน ชินจัง2
    POS
    POS
    PSsix
    PSsix

จะเป็นไปได้ไหม ที่จะทำหนังสือ autoit ออกมาวางขาย Empty จะเป็นไปได้ไหม ที่จะทำหนังสือ autoit ออกมาวางขาย Empty จะเป็นไปได้ไหม ที่จะทำหนังสือ autoit ออกมาวางขาย Empty
    ความนิยม : 326
    เข้าร่วมเมื่อ : 19/07/2010

จะเป็นไปได้ไหม ที่จะทำหนังสือ autoit ออกมาวางขาย Empty Re: จะเป็นไปได้ไหม ที่จะทำหนังสือ autoit ออกมาวางขาย

ตั้งหัวข้อ by POS 13/08/11, 07:21 am

เมื่อประมาณสองปีก่อนผมเคยเสนอทำหนังสือ AutoIt เพียวๆ ทั้งเล่มกับทางสำนักพิมพ์ ซึ่งทางบก. พิจารณาแล้วเห็นว่าทำไปก็ขายไม่ได้จึงไม่อนุมัติให้เขียน (ทำไปขายไม่ออกแน่นอน)

หนังสือขายได้ต้องเป็นหนังสือที่คนต้องการซื้อ
    คนที่ไปร้านหนังสือ เพราะรู้ว่าตนเองต้องการหนังสือคอมฯแบบไหน
    อยากศึกษาตกแต่งรูปก็หาหนังสือ Photoshop อยากรู้เรื่องอื่นก็จะมีชื่อหนังสืออยู่ในใจแล้วทั้งนั้น
    แล้วถ้าอยู่ๆ มีหนังสือชื่อ AutoIt บนแผงใครก็ไม่สนใจเพราะไม่รู้ว่าคืออะไร
    ลองสังเกตดูหนังสือสอน AutoIt เบื้องต้นที่ผมทำเป็นกระทู้ปักหมุดดูครับ ไม่มีคำว่า AutoIt อยู่บนปกเลย

จะเห็นว่าบทความ AutoIt บางบทในบล็อกมีแค่ตอนหรือสองตอน แต่ไม่จบ เนื่องจากเป็นเนื้อหาที่ผมร่างไว้ในตอนแรกที่เสนอ สนพ. นั่นเองครับ (ก็เลยไม่ได้เขียนต่อ)

และเล่มที่กำลังจะออกในอีกไม่นานนี้ เนื้อหาเกี่ยวสคริปต์ AutoIt เกือบทั้งเล่ม เกี่ยวกับโค้ดที่ใช้สร้างไวรัสจริง(ที่เคยแพร่ระบาด)และวิธีเขียนสคริปต์สร้างไวรัสขึ้นมาตามไวรัส(ตามไปฆ่ายังเครื่องที่เอาไวรัสมาติดเครื่องของเรา) การสร้างโปรแกรมตรวจจับไวรัส ฯลฯ เหล่านี้เป็นเรื่องของสคริปต์ Autoit ล้วนๆ แต่... หนังสือเล่มนี้จะไม่มีชื่อ AutoIt เป็นชื่อหนังสือ อย่างแน่นอน (อาจมีคำโปรยเล็กๆ ) ตามเหตุผลข้างต้น ใส่ไปแล้วขายไม่ได้ เพราะคนไม่รู้จัก

อย่างไรก็ไม่ใช่ว่าจะสิ้นหาทางหากคุณสนใจจะทำหนังสือ ลองไปเสนอสำนักพิมพ์อื่นก็ได้ครับ รายละเอียดการเตรียมคร่าวๆดูตามลิงก์

[You must be registered and logged in to see this link.]

ปล. สำหรับผมทำส่งแค่ สนพ. เดียว ไม่มีความคิดจะไปเสนองานเขียนที่อื่น นอกเหนือจากนี้คงแนะนำไม่ได้แล้ว ถ้าอยากจะทำจริงๆ ก็ต้องลุยเอง
    rolovely
    rolovely

ความนิยม : 26
    เข้าร่วมเมื่อ : 15/10/2010

ตั้งหัวข้อ by rolovely 13/08/11, 03:06 pm

แต่ผมว่าเดี๋ยวนี้ คนก็พอรู้จักกันขึ้นในสายพวกเล่นเกม ที่อยากรู้อยากลองนะครับ เพราะออโต้อิท มันเขียนง่ายคล้ายๆกับภาษา ruby เกิดถ้า ruby ไม่เป็นแบบพวก php ผมก็จะไปเล่นละ

เวลาขณะนี้ 17/05/24, 10:03 am