ฟอรั่ม PSsix

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ฟอรั่มของบล็อก http://pssix.blogspot.com

3 posters

อธิบายวิธีใช้ controlGetText ให้หน่อยครับ

TOMBTE
    สมาชิกทั่วไป

อธิบายวิธีใช้ controlGetText ให้หน่อยครับ Empty อธิบายวิธีใช้ controlGetText ให้หน่อยครับ Empty
    ความนิยม : 0
    เข้าร่วมเมื่อ : 15/08/2011

อธิบายวิธีใช้ controlGetText ให้หน่อยครับ Empty อธิบายวิธีใช้ controlGetText ให้หน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by TOMBTE 23/08/11, 03:14 pm

อธิบายวิธีใช้ controlGetText ให้หน่อยครับ ขอละเอียดหน่อยนะครับผมมือใหม่ครับช่วยหน่อย
    rolovely
    rolovely
    PSsix Member Super Class II
    PSsix Member Super Class II

PSsix Game Coder
    ความนิยม : 26
    เข้าร่วมเมื่อ : 15/10/2010

อธิบายวิธีใช้ controlGetText ให้หน่อยครับ Empty Re: อธิบายวิธีใช้ controlGetText ให้หน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by rolovely 23/08/11, 03:36 pm

ทดสอบแล้ว เหมือนมันไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยสักกระนิด เหมือนแค่ตรวจ ขอโยนหน้าที่ให้คนข้างล่าง
    TOMBTE

อธิบายวิธีใช้ controlGetText ให้หน่อยครับ Empty อธิบายวิธีใช้ controlGetText ให้หน่อยครับ Empty

อธิบายวิธีใช้ controlGetText ให้หน่อยครับ Empty Re: อธิบายวิธีใช้ controlGetText ให้หน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by TOMBTE 23/08/11, 09:30 pm

ช่วยหน่อยครับ
    POS
    POS
    PSsix
    PSsix

อธิบายวิธีใช้ controlGetText ให้หน่อยครับ Empty อธิบายวิธีใช้ controlGetText ให้หน่อยครับ Empty อธิบายวิธีใช้ controlGetText ให้หน่อยครับ Empty
    ความนิยม : 326
    เข้าร่วมเมื่อ : 19/07/2010

ตั้งหัวข้อ by POS 24/08/11, 06:57 am

[You must be registered and logged in to see this image.]

Code:
    $var = ControlGetText("[CLASS:Notepad]", "", "Edit1")
    MsgBox(0,'',$var)

อ่านใน Help ดูเอาครับมีคำอธิบายหมด ถ้าเข้าใจจะรู้ว่าเขียนได้หลายแบบ สำคัญมากอย่าใช้โปรแกรมแปลคำอธิบายทั้งหมด เพราะจะทำให้ความหมายผิด (หาโปรแกรมดิกแปลเป็นบางคำที่ไม่เข้าใจจะดีกว่า)

Retrieves text from a control. ใช้โปรแกรมแปลด้านล่างก็จะได้ "ดึงข้อความจากการควบคุม" ซึ่งความหมายผิดเพี้ยนไป

การศึกษา AutoIt โดยส่วนใหญ่ต้องพึ่งพาตนเอง พยายามไล่โค้ดไปเรื่อยๆ อันไหนที่ไม่เข้าใจก็ทดลองทำ อ่านคำอธิบายจนเข้าใจ อย่าข้ามเด็ดขาดเพราะถ้าพื้นฐานไม่แน่น อาศัยการก็อปปี้โค้ดตัดแปะโดยไม่รู้ว่าโค้ดแต่ละอันทำงานอย่างไร สุดท้ายก็จะถึงทางตันไปในที่สุด

AutoIt ก็คือภาษาคอมพิวเตอร์ภาษาหนึ่ง มีพื้นฐานมีหลักวิธีการคิดเหมือนกับภาษาอื่นทั่วไป AutoIt ไม่ใช่ศาสตร์ลี้ลับ ต้องมานั่งทางในหาความรู้ ตัวอย่าง คำสั่ง ControlGetText แปลง่ายๆ คำสั่งสำหรับดึงเอาข้อความจาก control

แล้ว Control คืออะไร แน่นอนใน Help มีคำอธิบาย หรือเอาแบบแน่นไปเลยก็หาจาก MSDN ซึ่งก็จะต้องแปลภาษาอังกฤษ อ่านไม่ได้ แปลไม่ออก ก็คือจบ จะเดาก็ได้แต่เมื่อเอาไปอธิบายต่อให้คนอื่นฟังเสี่ยงต่อการปล่อยไก่ขายหน้าที่อธิบายผิดๆ

[You must be registered and logged in to see this link.]

การศึกษาในปัจจุบันภาษาอังกฤษก็จะเรียนกันมาตั้งแต่ประถมแล้ว บางครั้งอาจลืมๆ ไปบ้างถ้าไม่ได้ใช้บ่อย ถ้าเอาจริงเอาจังกับ AutoIt คุณต้องอ่านอังกฤษออก ถือว่าเป็นด่านแรก ถ้าด่านนี้ไม่ผ่านก็ยากจะเข้าใจเรื่องอื่นๆ ใน AutoIt ได้

ที่จริงแล้วจะบอกว่าอ่านภาษาอังกฤษไม่ออก ก็ยากจะเข้าใจเรื่องอื่นๆ เกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ก็ถือว่าเหมารวมได้เช่นกัน เพราะแหล่งความรู้คอมพิวเตอร์ระดับสูงส่วนใหญ่มักมาจากภาษาอังกฤษทั้งนั้น เรื่องพื้นฐานอาจมีคนแปลให้มาบ้าง แต่ลึกกว่านั้นก็ต้องหาทางเข้าใจเอาเองทั้งสิ้น ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน
    TOMBTE

ตั้งหัวข้อ by TOMBTE 25/08/11, 09:39 am

ขอคุนพี่ admin ครับ

เวลาขณะนี้ 17/05/24, 01:22 pm