ฟอรั่ม PSsix

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ฟอรั่มของบล็อก http://pssix.blogspot.com

rolovely
TOMBTE
6 posters

ขอทราบวิธีคลิ๊กใช้งานโปรแกรมอัตโนมัติหน่อยครับ

TOMBTE
    สมาชิกทั่วไป
    สมาชิกทั่วไป

ขอทราบวิธีคลิ๊กใช้งานโปรแกรมอัตโนมัติหน่อยครับ Empty ขอทราบวิธีคลิ๊กใช้งานโปรแกรมอัตโนมัติหน่อยครับ Empty
    ความนิยม : 0
    เข้าร่วมเมื่อ : 15/08/2011

ขอทราบวิธีคลิ๊กใช้งานโปรแกรมอัตโนมัติหน่อยครับ Empty ขอทราบวิธีคลิ๊กใช้งานโปรแกรมอัตโนมัติหน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by TOMBTE 25/08/11, 09:38 am

คือว่าผมอยากทำโปรแกรมที่เปิดโปรแกรมมาคลิ๊กได้เองอ่ะครับ ผมลองอ่านในฟอร์ลัม คุณ pos ละครับ ผมว่าผมน่าจะใช้คำสั่งในการจัดการโปรแกรมผม แต่ผมลอง test กับโปรแกรมเครื่องคิดเลขดูแล้วอ่ะครับมันไม่ยอมกดคลิ๊กอ่ะครับ
    รบกวนช่วยดูให้หน่อย โจทย์โปรแกรมผมคือ ผมอยากทำให้มัน กด+เลขอัตโนมัติอ่ะครับ
    ถ้าผมอยากให้เครื่องคิดเลขกด 376 + 513 = ผมจะเขียนโปรแกรมยังไงครับซึงผมลองเขียนโปรแกรมแล้วมันไม่กดให้รบกวนพี่ๆในบอร์ดช่วยดูทีนะครับ
    (แล้วเออคือถ้าเกิดผมอยากเอาโปรแกรม + เลขอัตโนมัติของผมไปใช้กับคอมเครื่องอื่นนี่ผมมีวิธีเขียนโปรแกรมให้สามารถตรวจเช็คการกดปุ่มโปรแกรมได้ถูกต้องและให้มันกดเองได้หรือปล่าวครับรบกวนขอตัวอย่างสคลิปดูหน่อยนึงนะครับ แล้วอีกข้อนึงถ้าเรา set ค่อ x,y ในสริปแล้ว แล้วเราย้ายหน้าต่างโปรแกรมไปอยู่ด้านอื่นในหน้าจอเราสามารถเขียนโค๊ดให้มันคลิ๊กได้ถูกต้องยังไงครับ)รบกวนเขียนตัวอย่างโค๊ดให้ดูหน่อยนะครับเพื่อเอาไป Run ได้แล้วเห็นผล
    เพราะว่าถึงยังไงผมต้องเอาไป ปรับปรุงเพื่อให้เข้ากับงานผมได้อ่ะครับยังใช้ไม่ได้เลยซะทีเดียว

คือจากที่พี่ pos ได้บอกว่าให้ลองศึกษาดูและแปรดูใน help อ่ะครับ มันไม่ใช่ผมไม่ได้ลองทำอะไรเลยแล้วมาถามนะครับคือผมพึ่งศึกษาและตอนนี้ผมรู้สรรพคุณคร่าวๆของโปรแกรมแล้วนะครับ แต่คืออยากให้เข้าใจอย่านึงอ่ะครับว่า ผมเริ่มศึกษามาใหม่ๆตอนนี้มายังจับต้นชนปลายไม่ค่อยจะถูกอ่ะครับผมเลยยังศึกษาดูใน help เองไม่ได้ดีเท่าที่ควรต้องรบกวนทุกคนเริ่มต้นให้ผมหน่อยนะครับ ผมได้ลองดูให้ help แล้วพอผมทดลองทำมันรันเสร็จก็ไม่มีอะไรขึ้นมาบางทีก็ error ผมเลยไม่รู้ผมทำอะไรผิดตรงไหนยังไงผมจึงมา pos ถามอ่ะครับ ถ้าผมถ้าอะไรโง่ๆไปในบอร์ดผมต้อง
    ขอโทดด้วยนะครับมันไม่ใช่ว่าผมกวนประสาทหรืออะไรนะครับผมไม่รู้จริงๆเลยถามแล้วผมยังลองหากระทู้เก่าๆ ซึ่งมันก็มีโปรแกรมคล้ายๆกันแต่ว่ามันซับซ้อนผมเลยไม่รู้เรื่องอ่ะครับเดาโค๊ดไม่ถูก
    ถ้าผิดพลาดยังไงขอทุกคนช่วยแนะนำให้ไปทางที่ถูกต้องด้วยนะครับ ขอโทดสำหรับทุกอย่างที่ผิดพลาดนะครับ
    rolovely
    rolovely
    PSsix Member Super Class II
    PSsix Member Super Class II

PSsix Game Coder
    ความนิยม : 26
    เข้าร่วมเมื่อ : 15/10/2010

ขอทราบวิธีคลิ๊กใช้งานโปรแกรมอัตโนมัติหน่อยครับ Empty Re: ขอทราบวิธีคลิ๊กใช้งานโปรแกรมอัตโนมัติหน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by rolovely 25/08/11, 03:20 pm

WinWait("Calculator Plus","Hyp") <<<<<<<<< จะรอจนกว่าจะเปิดโปรแกรมเครื่องคิดเลขขึ้นมา เมื่อเปิดก็จะทำงานทันที
    ControlClick("Calculator Plus","Hyp","Button54")
    ControlClick("Calculator Plus","Hyp","Button42")
    ControlClick("Calculator Plus","Hyp","Button53")
    ControlClick("Calculator Plus","Hyp","Button60")
    ControlClick("Calculator Plus","Hyp","Button48")
    ControlClick("Calculator Plus","Hyp","Button44")
    ControlClick("Calculator Plus","Hyp","Button54")
    ControlClick("Calculator Plus","Hyp","Button65")

วิธีส่องดูว่า ตัวเลขมันใช้ Buttonที่เท่าไหร่ ก็ให้เอา autoit v3 window info ไปส่องที่ตัวเลขดูนะครับ ก็จะโชว์ที่ช่อง instance อย่างเลข 7 ก็คือ 42

ส่วน Hyp ไปดูได้ที่แท๊บ summary ใน autoit v3 window info (แต่เราไม่จำเป้นต้องใส่ก็ได้ เกิดถ้าไม่คำนวนโคตรมหาสูตร)

>>>> Visible Text <<<<
    0.
    Hyp
    Inv
    Sta
    Hex
    Dec
    Oct
    Bin
    Degrees
    Radians
    Grads
    Ave
    Sum
    s
    Dat
    F-E
    dms
    sin
    cos
    tan
    (
    Exp
    x^y
    x^3
    x^2
    )
    ln
    log
    n!
    1/x
    MC
    MR
    MS
    M+
    pi
    7
    4
    1
    0
    A
    8
    5
    2
    +/-
    B
    9
    6
    3
    .
    C
    /
    *
    -
    +
    D
    Mod
    OR
    Lsh
    =
    E
    And
    Xor
    Not
    Int
    F
    Backspace
    CE
    C
    aut
    aut
    PSsix Powerful Scripting Class
    PSsix Powerful Scripting Class

PSsix Game Coder
    ความนิยม : 126
    เข้าร่วมเมื่อ : 24/07/2010

ขอทราบวิธีคลิ๊กใช้งานโปรแกรมอัตโนมัติหน่อยครับ Empty Re: ขอทราบวิธีคลิ๊กใช้งานโปรแกรมอัตโนมัติหน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by aut 25/08/11, 05:07 pm

กำ คิดเลขทำสูตจะไปเปิดโปรแกรมคิดเลขทำมัยนายก้อบวกใส่ตัวแปรไปเลยดิ

Code:
    $a=376+513
    MsgBox(0,"",$a)

+บวก
    -ลบ
    *คูณ
    /หาร
    Fast
    PSsix Member Super Class III

ขอทราบวิธีคลิ๊กใช้งานโปรแกรมอัตโนมัติหน่อยครับ Empty PSsix Program Coder
    ความนิยม : 54
    เข้าร่วมเมื่อ : 19/06/2011

ตั้งหัวข้อ by Fast 26/08/11, 10:51 am

^ ยกกำลัง ลองพิมพ์เล่นได้เฉยเลย

$a = 2^3
    flapjack
    flapjack

PSsix Moderator PSsix Master PSsix Game Coder
    ความนิยม : 75
    เข้าร่วมเมื่อ : 05/10/2010

ตั้งหัวข้อ by flapjack 27/08/11, 10:27 am

aut พิมพ์ว่า:กำ คิดเลขทำสูตจะไปเปิดโปรแกรมคิดเลขทำมัยนายก้อบวกใส่ตัวแปรไปเลยดิ

Code:
    $a=376+513

+บวก
    -ลบ
    *คูณ
    /หาร

AutoiT ใช้คำสังอะไร ในการ ถอดราก เหรอครับ... em230
    POS
    POS
    PSsix
    PSsix

ขอทราบวิธีคลิ๊กใช้งานโปรแกรมอัตโนมัติหน่อยครับ Empty ขอทราบวิธีคลิ๊กใช้งานโปรแกรมอัตโนมัติหน่อยครับ Empty ขอทราบวิธีคลิ๊กใช้งานโปรแกรมอัตโนมัติหน่อยครับ Empty
    ความนิยม : 326
    เข้าร่วมเมื่อ : 19/07/2010

ตั้งหัวข้อ by POS 27/08/11, 11:40 am

Sqrt
    คำสั่งเกี่ยวกับการหาค่าทางคณิตศาสตร์ลองดูที่หมวด Math ถ้าหาไม่เจอพิมพ์คำสั่ง Sqrt ซึ่งอยู่ในหมวดนี้ไปก่อน จากนั้นค่อยคลิกที่ตัวคำสั่งแล้วกด F1 โปรแกรม Help จะวิ่งไปที่หมวดนี้อัตโนมัติ ที่แท็บ Content (ดูรูป)

[You must be registered and logged in to see this image.]
    flapjack
    flapjack

PSsix Moderator PSsix Master PSsix Game Coder
    ความนิยม : 75
    เข้าร่วมเมื่อ : 05/10/2010

ตั้งหัวข้อ by flapjack 27/08/11, 10:10 pm

POS พิมพ์ว่า:Sqrt
    คำสั่งเกี่ยวกับการหาค่าทางคณิตศาสตร์ลองดูที่หมวด Math ถ้าหาไม่เจอพิมพ์คำสั่ง Sqrt ซึ่งอยู่ในหมวดนี้ไปก่อน จากนั้นค่อยคลิกที่ตัวคำสั่งแล้วกด F1 โปรแกรม Help จะวิ่งไปที่หมวดนี้อัตโนมัติ ที่แท็บ Content (ดูรูป)

[You must be registered and logged in to see this image.]
    ขอบคุณมาก เลยครับ จะได้ไปศึกษา ว่าสามารถทำอะไรได้อีกบ้าง

เวลาขณะนี้ 17/05/24, 11:28 am