ฟอรั่ม PSsix

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ฟอรั่มของบล็อก http://pssix.blogspot.com

2 posters

ล็อกคีย์บอร์ดไม่ให้ใช้งานยังไงครับ

Monaliza
    Monaliza
    PSsix Member Super Class III

PSsix Program Coder
    ความนิยม : 7
    เข้าร่วมเมื่อ : 03/10/2010

ล็อกคีย์บอร์ดไม่ให้ใช้งานยังไงครับ Empty ล็อกคีย์บอร์ดไม่ให้ใช้งานยังไงครับ

ตั้งหัวข้อ by Monaliza 27/08/11, 09:49 am

ใช้คำสั่งไหนได้บ้างครับนอก BlockInput
    ผมลองคำสั่งBlockInput มันล็อกทั้งเมาส์และคีย์บอร์ดเลย
    อยากให้มันล็อกแต่คีย์บอร์ดอย่างเดียวไม่ให้ล็อกเมาส์ด้วย
    while 1
    sleep(10000)
    If WinExists("Google") then
    BlockInput(1)
    Else
    BlockInput(0)
    EndIf

WEnd

เพราะเวลามันล็อกแล้วต้องLog off ออกอย่างเดียว
    POS
    POS
    PSsix
    PSsix

ล็อกคีย์บอร์ดไม่ให้ใช้งานยังไงครับ Empty ล็อกคีย์บอร์ดไม่ให้ใช้งานยังไงครับ Empty ล็อกคีย์บอร์ดไม่ให้ใช้งานยังไงครับ Empty
    ความนิยม : 326
    เข้าร่วมเมื่อ : 19/07/2010

ล็อกคีย์บอร์ดไม่ให้ใช้งานยังไงครับ Empty Re: ล็อกคีย์บอร์ดไม่ให้ใช้งานยังไงครับ

ตั้งหัวข้อ by POS 27/08/11, 11:50 am

ดาวน์โหลดไฟล์ BlockInputEx.au3 นำไปวางไว้ที่โฟลเดอร์เดียวกับสคริปต์

[You must be registered and logged in to see this link.]

ตัวอย่างการบล็อกแป้นพิมพ์

Code:
    #include <BlockInputEx.au3>

_BlockInputEx(3)

Sleep(10000) ;บล็อกแป้นพิมพ์ 10 วินาที

Exit
    Monaliza
    Monaliza

ล็อกคีย์บอร์ดไม่ให้ใช้งานยังไงครับ Empty Re: ล็อกคีย์บอร์ดไม่ให้ใช้งานยังไงครับ

ตั้งหัวข้อ by Monaliza 30/08/11, 01:51 pm

ได้ล่ะครับ
    #include
    while 1
    sleep(2000)
    If WinExists("Google") then
    _BlockInputEX(3)
    Else
    _BlockInputEX(0)
    EndIf

WEnd
    ถ้าจะประยุกต์ให้อ่านค่าจากไฟล์ .txt .iniแล้วเอามาตรวจสอบทำไงครับ

#include
    $file = @ScriptDir&"\list\list.txt"
    while 1
    sleep(2000)
    $read = fileRadeline(@ScriptDir&"\list\list.txt")
    If WinExists($Read) then
    Else
    EndIf

WEnd

ยังไม่ได้ลองนะครับไม่รู้ได้ไหม

POS
    POS
    PSsix
    PSsix

ล็อกคีย์บอร์ดไม่ให้ใช้งานยังไงครับ Empty ล็อกคีย์บอร์ดไม่ให้ใช้งานยังไงครับ Empty ล็อกคีย์บอร์ดไม่ให้ใช้งานยังไงครับ Empty
    ความนิยม : 326
    เข้าร่วมเมื่อ : 19/07/2010

ตั้งหัวข้อ by POS 31/08/11, 03:48 pm

Code:

#include <BlockInputEX.au3>
    #Include <File.au3>

dim    $tname
    _FileReadToArray ("test.txt",$tname)

While Sleep(1000)

For $x = 1 to $tname[0]

If WinExists($tname[$x] ) Then
       Else
       EndIf

Next

WEnd
    Monaliza
    Monaliza

ตั้งหัวข้อ by Monaliza 31/08/11, 06:05 pm

ที่แท้ก็ใช้ _FileReadToArray นี้เองงมอยู่ตั้งนาน
    ขอบคุณมากเลยครับ โค้ดชุดนี้มีประโยชน์กับผมมากเพราะเอาไปประยุกต์ใช้กับโปรแกรมอื่น ๆ ได้อีกมาก
    Monaliza
    Monaliza

ตั้งหัวข้อ by Monaliza 03/09/11, 06:16 pm

ตอนนี้มีปัญหา ถ้าไฟล์ test.txt มีข้อความดังนี้
    Login
    New
    Google
    script มันจะล็อกคีย์บอดร์เฉพาะบรรทัดล่างสุดเท่านั้นไม่รู้ทำไม
    ผมลองแทรก MsgBox ลงไปเพื่อแสดงค่าที่อยู่ในตัวแปร$tname มันก็แสดงออกมาเป็น
    Login
    New
    Google
    ถูกต้อง น่าจะเป็นที่ลำดับขั้นตอนของการทำงานจากบนลงล่างมากกว่าเดวลองไปแก้ใหม่ขอบคุณครับ

เวลาขณะนี้ 17/05/24, 09:08 am