ฟอรั่ม PSsix

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ฟอรั่มของบล็อก http://pssix.blogspot.com

2 posters

ถามเรื่องการใช้โปรแกรม DVD-Lab Pro หน่อยค่ะ

Sarren
    Sarren
    มือใหม่เพิ่งสมัคร

ถามเรื่องการใช้โปรแกรม DVD-Lab Pro หน่อยค่ะ Empty ถามเรื่องการใช้โปรแกรม DVD-Lab Pro หน่อยค่ะ Empty
    ความนิยม : 0
    เข้าร่วมเมื่อ : 14/09/2011

ถามเรื่องการใช้โปรแกรม DVD-Lab Pro หน่อยค่ะ Empty ถามเรื่องการใช้โปรแกรม DVD-Lab Pro หน่อยค่ะ

ตั้งหัวข้อ by Sarren 24/09/11, 10:44 am

เราลองเอาโปรแกรม DVD-Lab Pro มาทำ DVD ดูค่ะ พอลองศึกษาไปเรื่อยๆแล้วเห็นว่าโปรแกรมนี้มันสะดวกหลายๆอย่าง (และก็ต้องนั่งงมนานหลายๆอย่างด้วย) สร้างเมนูก็ได้ ใส่ซับและเสียงในหนัง DVD ก็ได้ ทำอะไรได้หลายๆอย่างเลย แต่ทีนี้เกิดมาสงสัยตอนทำปุ่มในหน้าเมนูน่ะค่ะ

ในโปรแกรม DVD-Lab Pro มีปุ่มให้เลือกใช้ได้ หรือจะเอารูปที่อยู่ในเครื่องตัวเองมาทำเป็นปุ่มก็ยังได้ ทีนี้คือ ตอนที่ทำ DVD เสร็จแล้ว เรามาเปิดเช็คดู ส่วนที่เป็นปุ่มที่เราทำไว้มันมีไฮไลท์น่ะค่ะ ออกมาเป็นสีชมพูเด่นเลย แต่เราไม่อยากได้ไฮไลท์แบบนี้น่ะค่ะ ไม่ทราบว่ามีวิธีเปลี่ยนไฮไลท์ตรงนี้ หรือลบมันออกไปมั้ยคะ หรืออย่างน้อยขอเปลี่ยนจากสีชมพูเป็นสีขาวก็ยังดี สีแจ๋นแบบนี้เห็นแล้วรู้สึกพิกลมากๆค่ะ

อีกอย่างคือเรื่องรูปเมนูน่ะค่ะ เรามาสังเกตว่าเวลาทำเมนูด้วยโปรแกรม DVD-Lab Pro พอทำเสร็จแล้วลองเช็คดู(ด้วยโปรแกรม Power-DVD)รูปเมนูจะไม่เต็มจอของ Power-DVD น่ะค่ะ เหมือนรูปมันโดนบีบเข้ามา ไม่เต็มจอค่ะ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะตอนทำเมนูโปรแกรมมันกำหนดมาว่าได้ขนาดเท่านี้หรือเปล่า พอจะทราบสาเหตุหรือวิธีแก้บ้างมั้ยคะ เราอยากให้หน้าเมนูมันออกมาเต็มจอน่ะค่ะ พอโดนบีบเล็กลงแบบนี้รูปเลยดูบีบๆแบนๆไปเลย

ขอรบกวนด้วยนะคะ
    POS
    POS
    PSsix
    PSsix

ถามเรื่องการใช้โปรแกรม DVD-Lab Pro หน่อยค่ะ Empty ถามเรื่องการใช้โปรแกรม DVD-Lab Pro หน่อยค่ะ Empty ถามเรื่องการใช้โปรแกรม DVD-Lab Pro หน่อยค่ะ Empty
    ความนิยม : 326
    เข้าร่วมเมื่อ : 19/07/2010

ถามเรื่องการใช้โปรแกรม DVD-Lab Pro หน่อยค่ะ Empty Re: ถามเรื่องการใช้โปรแกรม DVD-Lab Pro หน่อยค่ะ

ตั้งหัวข้อ by POS 24/09/11, 11:59 am

1. คลิกไปที่ปุ่มลิงก์นะครับ จะมีกรอบ Properties ปรากฏที่ด้านขวา ตัวเลือกสีไฮไลน์ถ้าจำไม่ได้ผิดน่าจะอยู่แถวนั้นครับ ลองไล่ปรับดูครับ

2. ที่ Project (กรอบด้านซ้าย) คลิกขวาเลือกคำสั่ง Project Properties:

ถามเรื่องการใช้โปรแกรม DVD-Lab Pro หน่อยค่ะ Dvdlab-props

ตั้งความละเอียด Project Size และ Menu เลือกเป็น 16:9 (จากรูปเป็น 4:3)

*** รูปจากอินเตอร์เน็ต เนื่องจากเครื่องที่ผมใช้อยู่ไม่ได้ลงโปรแกรมนี้ครับ

ถามเรื่องการใช้โปรแกรม DVD-Lab Pro หน่อยค่ะ Dvdlab-projectproperties
    Sarren
    Sarren

ถามเรื่องการใช้โปรแกรม DVD-Lab Pro หน่อยค่ะ Empty ถามเรื่องการใช้โปรแกรม DVD-Lab Pro หน่อยค่ะ Empty
    ความนิยม : 0
    เข้าร่วมเมื่อ : 14/09/2011

ถามเรื่องการใช้โปรแกรม DVD-Lab Pro หน่อยค่ะ Empty Re: ถามเรื่องการใช้โปรแกรม DVD-Lab Pro หน่อยค่ะ

ตั้งหัวข้อ by Sarren 26/09/11, 02:01 am

ได้แล้วค่ะ ขอบคุณมากนะคะ คุณ POS ช่วยตอบให้เสมอเลย ขอบคุณมากค่า em218
    POS
    POS
    PSsix
    PSsix

ถามเรื่องการใช้โปรแกรม DVD-Lab Pro หน่อยค่ะ Empty ถามเรื่องการใช้โปรแกรม DVD-Lab Pro หน่อยค่ะ Empty ถามเรื่องการใช้โปรแกรม DVD-Lab Pro หน่อยค่ะ Empty
    ความนิยม : 326
    เข้าร่วมเมื่อ : 19/07/2010

ตั้งหัวข้อ by POS 26/09/11, 12:32 pm

ครับ

เวลาขณะนี้ 26/04/24, 03:25 pm