ฟอรั่ม PSsix

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ฟอรั่มของบล็อก http://pssix.blogspot.com

4 posters

ช่วยดูหน่อยจ้า

catacomb
    มือใหม่เพิ่งสมัคร

ช่วยดูหน่อยจ้า Empty ช่วยดูหน่อยจ้า Empty
    ความนิยม : 0
    เข้าร่วมเมื่อ : 01/11/2011

ช่วยดูหน่อยจ้า Empty ช่วยดูหน่อยจ้า

ตั้งหัวข้อ by catacomb 16/10/12, 05:23 pm

คือคำสั่ง hex มีวิธีให้มันแจ้งค่าสีเป็น 0x....... มั้ยครับ
    เนื่องจาก มันจะแจ้งเป็น 00...... ครับ ผมอยากทราบวิธีเชื่อม ตัวแปรกับตัวอักษร โดยใช้ & เป็นตัวเชื่อมด้วยครับ
    เช่น 0x เชื่อมกับ ตัวแปร $ddd ที่เป็นค่าสี จะได้ 0xFFFFFF แบบนี้อ่ะครับ
    ผู้รู้ช่วยสอนทีครับ ขอบคุณมากๆครับ

Local $ddd = Hex(PixelGetColor(354, 359))
    Do
    MsgBox(0,"color",$ddd)
    WinActivate("Document1 - Microsoft Word")
    Until $ddd = 0xFFFFFF
    POS
    POS
    PSsix
    PSsix

ช่วยดูหน่อยจ้า Empty ช่วยดูหน่อยจ้า Empty ช่วยดูหน่อยจ้า Empty
    ความนิยม : 326
    เข้าร่วมเมื่อ : 19/07/2010

ช่วยดูหน่อยจ้า Empty Re: ช่วยดูหน่อยจ้า

ตั้งหัวข้อ by POS 17/10/12, 07:40 am

แม้ว่าคำสั่ง PixelGetColor จะดึงเอาค่าสีออกมาเป็นเลขฐาน 10 คุณก็สามารถใส่ค่าสีตรวจสอบเป็นเลขฐาน 16 ได้เลยโปรแกรมจะตรวจสอบให้เองอัตโนมัติ ไม่จำเป็นต้องแปลงค่าอีก ตัวอย่างตามสคริปต์ด้านล่างนี้

Code:

Do
       $ddd = PixelGetColor(354, 359)
    ConsoleWrite('สี =' & $ddd & @crlf)
     Sleep(100)
    ;~ WinActivate("Document1 - Microsoft Word")
    Until $ddd = 0xFFFFFF

MsgBox(0,"color",Hex($ddd))
    catacomb

ช่วยดูหน่อยจ้า Empty ช่วยดูหน่อยจ้า Empty

ช่วยดูหน่อยจ้า Empty Re: ช่วยดูหน่อยจ้า

ตั้งหัวข้อ by catacomb 17/10/12, 11:55 am

อยากถามอีกอย่างครับ
    ว่าคำสั่ง
    Run Shellexecute Shellexecutewait
    3อันนี้มันต่างกันยังไงหรอครับ
    ผมลองใช้เปิด notepad ได้ทั้ง 3 อัน
    แต่พอใช้เปิดโปรแกรมอื่น ใช้ได้แค่ Shellexecute Shellexecutewait
    ถ้าใช้ Run จะไม่เปิดโปรแกรมบางโปรแกรม เช่น เกม ครับ
    ขอบคุณมากๆครับ
    Fast
    PSsix Member Super Class III
    PSsix Member Super Class III

ช่วยดูหน่อยจ้า Empty PSsix Program Coder
    ความนิยม : 54
    เข้าร่วมเมื่อ : 19/06/2011

ตั้งหัวข้อ by Fast 22/10/12, 11:16 pm

รู้แค่อันที่มี wait ต่อท้ายรอโปรแกรมปิดก่อนจึงทำงานสคริ๊ปต่อ
    catacomb

ตั้งหัวข้อ by catacomb 23/10/12, 01:09 pm

เข้าใจละ ขอบคุนมากคับ
    POS
    POS
    PSsix
    PSsix

ช่วยดูหน่อยจ้า Empty ช่วยดูหน่อยจ้า Empty ช่วยดูหน่อยจ้า Empty

ตั้งหัวข้อ by POS 23/10/12, 09:33 pm

Run = เรียกไฟล์ที่เป็นโปรแกรม exe, bat, com

Shellexecute = เรียกเปิดโปรแกรม และเปิดไฟล์ หรือ url เว็บ โดยอ้างอิงจากโปรแกรมที่ลงทะเบียนไว้ในระบบวินโดวส์ เช่น เปิดไฟล์ .bmp วินโดวส์จะเปิดโปรแกรมที่วาดรูป หรือโปรแกรมดูรูปที่ลงทะเบียนว่าใช้งานกับไฟล์ .bmp ให้อัตโนมัติ

Shellexecutewait = เหมือนคำสั่ง Shellexecute แตกต่างกันในส่วนเรียกโปรแกรม จะรอจนกว่าโปรแกรมที่เรียกมาปิด เสียก่อน จึงจะทำงานสคริปต์ต่อ

Shellexecute และ Shellexecutewait เรียกใช้งานจาก api วินโดวส์เพื่อช่วยในการเปิดโปรแกรมหรือไฟล์ จึงมีปัญหาน้อยกว่าคำสั่ง run แต่คำสั่ง run มีลูกเล่นเยอะกว่าในการสั่งงานโปรแกรมที่เปิดขึ้นมา (ได้อย่างเสียอย่าง)

ngo4248

เข้าร่วมเมื่อ : 28/01/2013

ตั้งหัวข้อ by ngo4248 28/01/13, 08:25 pm

ขอถามหน่อยครับ มีคำสั่งในautoit ..คำสั่งไหนที่สามารถรันโปรแกรมได้ทุกอย่างบนวินโดว์

ถ้ามีช่วยแนะนำหน่อยครับ มือใหม่ไม่รู้จริงๆว่ามีคำสั่งไหนบ้างที่ใช้ได้ หรือไว้สำหรับเปิดโปรแกรมต่างๆ
    POS
    POS
    PSsix
    PSsix

ตั้งหัวข้อ by POS 29/01/13, 06:51 am

คำสั่งสำหรับเปิดโปรแกรมหลักๆ มีแค่ 2 คำสั่ง Shellexecute กับ Run คุณสะดวกคำสั่งไหนก็ใช้คำสั่งนั้น

เวลาขณะนี้ 19/05/24, 08:30 pm