ฟอรั่ม PSsix

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ฟอรั่มของบล็อก http://pssix.blogspot.com

5 posters

ยากได้คำสั่งautoitแบบมีคำอธิบายภาษาไทย

loveapple244
    PSsix Member Super Class II

PSsix Game Coder
    ความนิยม : 9
    เข้าร่วมเมื่อ : 15/07/2011

ยากได้คำสั่งautoitแบบมีคำอธิบายภาษาไทย Empty ยากได้คำสั่งautoitแบบมีคำอธิบายภาษาไทย

ตั้งหัวข้อ by loveapple244 16/07/11, 12:04 pm

ยากได้คำสั่งautoitแบบมีคำอธิบายภาษาไทย

ยากได้คำสั่งautoitแบบมีคำอธิบายภาษาไทย Empty Re: ยากได้คำสั่งautoitแบบมีคำอธิบายภาษาไทย

ตั้งหัวข้อ by loveapple244 16/07/11, 12:16 pm

เช่นว่า
    While PixelGetColor(xxx,xxx) =0x000000 ;เปลี่ยนพิกัดกับรหัสสี
    Send("f")
    Sleep(100)
    WEnd

While คือ
    PixelGetColor ตำแหน่งที่จะหาสีใส่เป็น(xxx,xxx)คือจุดบนหน้าต่างแกนX,Y

=0x000000 คือ ตัวกำหนดสำหรับสีที่ดึงออกมาจากจุดเม้าส์ชี้ในเกม จะเป็นค่าสี RGB (R แดง, G เขียว, B น้ำเงิน) โดยแสดงเป็นเลขฐาน 16 จำนวน 2 หลักในแต่ละค่าสี อธิบายให้เข้าใจง่ายก็คือ ค่าสีที่เราดึงออกมานั้นเกิดจากการผสมของแม่สี RGB นี้เอง ตัวอย่างเช่น
    ถ้าตรวจได้สี 0xFF0000 ก็จะได้สีแดง
    0x00FF00 ก็จะได้สีเขียว หรือ 0xFFFFFF ก็จะได้สีขาว ในทางตรงข้าม 0x000000 จะเป็นสีดำ อะไรทำนองแบบนี้นะครับ ขอบคุณครับ ผมเคยหัดใช้อยู่เองแล้วงงพอมาเจอเวปคุณเกิดความรู้มากขึ้นจึงยากหาคนสอนแบบจิงจังเอาแค่แบบในหนังสือบทที่ 11 สร้างโปรแกรมประยุกต์โดยอาศัย Registryก็ได้ครับแต่ผมไปดูที่ร้านไม่มีนะครับปกติไปอ่านห้องสมุดที่โรงเรียนครับอิอิ

ยากได้คำสั่งautoitแบบมีคำอธิบายภาษาไทย Empty Re: ยากได้คำสั่งautoitแบบมีคำอธิบายภาษาไทย

ตั้งหัวข้อ by loveapple244 16/07/11, 12:20 pm

สร้าง GUI สำหรับติดต่อผู้ใช้ เป็นการศึกษาและปฏิบัติเกี่ยวกับการวิเคราะห์ขั้นตอนวิธีในการแก้ปัญหาการออกแบบ ส่วนแสดงผลและการติดต่อกับผู้ใช้ การใช้เครื่องมือในโปรแกรมโครงสร้างและไวยากรณ์ของการเขียนคำสั่งการ สังเคราะห์เครื่องมือและสั่งให้เป็นโปรแกรมที่ต้องการ การสร้างโปรแกรมจัดการแฟ้มข้อมูล
    ดังนั้น
    GUI ย่อมาจาก Graphical User Interface (ซึ่งในรายงานฉบับนี้ขอแปลว่าโปรแกรมโต้ตอบกับผู้ใช้แบบกราฟ) คือโปรแกรมโต้ตอบกับผู้ใช้ซึ่งถูกสร้างจากวัตถุแบบกราฟ (องค์ประกอบต่างๆ ของโปรแกรมโต้ตอบกับผู้ใช้แบบกราฟ) ได้แก่ ปุ่มกด (push buttons) ตัวเลือกแบบเมนู (pop-up menu) กราฟ (axes) ฯ หาก โปรแกรมโต้ตอบกับผู้ใช้ได้รับการออกแบบที่ดีจะทำให้ผู้ใช้สามารถเข้าถึงการ ทำงานหรือใช้งานได้อย่างไม่ต้องทราบขั้นตอนการทำงานมาก่อนเลย

ประโยชน์ที่เห็นได้อย่างชัดเจนของ GUI คือ การที่ผู้ใช้สามารถทำงานกับโปรแกรมได้โดยไม่ต้องผ่านทางการเขียนคำสั่งทีละ บรรทัดดังเช่นการเขียนโปรแกรมตามปกติ กล่าวคือผู้ใช้เพียงแต่ปฏิบัติตามคำสั่งสำเร็จรูปที่ทางผู้ออกแบบได้จัดหามา ให้และทำการใช้งานได้ทันที ดังนั้นจึงเป็นการง่ายกว่าสำหรับผู้ใช้ทั้งในด้านการเรียนรู้ละการใช้งาน โปรแกรม
    หัวข้อถัดไปจะเป็นการบรรยายแบบพอสังเขปเกี่ยวกับการสร้างโปรแกรม โต้ตอบกับผู้ใช้แบบกราฟผ่านทาง GUIDE ซึ่งรวมถึงการ วางแบบ (laying out) องค์ประกอบ (components) และโปรแกรมองค์ประกอบเหล่านั้นเพื่อให้ทำงานตอบสนองต่อผู้ใช้ตามที่ผู้ออก แบบต้องการ

ตั้งหัวข้อ by loveapple244 16/07/11, 12:34 pm

การสร้างหน้าต่างโปรแกรมและแต่งสี หรือ button &Skins
    คำสั่งButtonไม่ทราบแต่ใช้โปรแกรมKodaในการสร้าง อันนี้ผู้มีความรู้ใช้เพิ่มแนวคิดให้ทีนะครับยังไม่เข้าใจเลย

Skins

$Dll = DllOpen (@ScriptDir& '\SkinH_EL.dll' )
    DllCall ( $Dll, "int", "SkinH_AttachEx", "str",@ScriptDir &"\Skins\elegance.she", "str", "mhgd" )
    DllCall ( $Dll, "int", "SkinH_SetAero", "int", 1 )

ลงไปใต้คำสั่ง GUISetState(@SW_SHOW) ของสคิป buttinที่สร้างขึ้นมา
    การเปลี่ยนสกินเป็นแบบอื่นๆ เพียงแค่เปลี่ยนชื่อสกินให้ตรงกันชื่อที่อยู่ภายในโฟลเดอร์ Skins เช่นจะเปลี่ยนไปใช้สกิน itunes.sheก็แก้ตรงelegance.sheข้างบนแต่ไม่ทราบที่มาว่าเพราะเหตุใดจึงใช้โค๊ตข้างบนไม่รู้ว่า$Dllมาได้ไงเท่ากับDllOpen(@ScriptDir& '\SkinH_EL.dll' ) ด้วยเหตุผลอะไีร
    แล้วทำไมถึงสั่งการให้ทำปฏิกิริยากับDllCall ( $Dll, "int", "SkinH_AttachEx", "str",@ScriptDir &"\Skins\elegance.she", "str", "mhgd" ) ช่วยอธิบายทีนะครับขอบคุณครับ

ตั้งหัวข้อ by loveapple244 16/07/11, 12:48 pm

วิธีเชื่อมคำสั่ง AutoItเข้ากับส่วนประกอบใน GUI คือการนำสคิปที่ได้เชื่อมต่อกับระบบปฏิบัติการวินโดว์
    AutoItเข้ากับส่วนประกอบใน GUI ใช่การดึงข้อมูลที่ใช้ตามใช่แบบสคิปนี้หรือเปล่าครับ

Global $GameHD ;ประกาศตัวแปร $GameHD เพื่อนำไปใช้ทั้งเกม
    Func _PSsixLoadH($gtitle) ;ฟังก์ชันสำหรับตรวจหาหน้าต่างเกม
    $GameHD = WinGetHandle($gtitle) ;ดึงเอาค่า Handle ของหน้าต่างเกมเก็บไว้ในตัวแปร $GameHD
    If @error Then
    MsgBox(4096, "Error", "ไม่พบหน้าต่างเกม") ;ถ้าไม่เจอหน้าต่างเกมแสดงกรอบหน้าต่างแจ้งให้ทราบ
    Else
    Return 1
    EndIf
    EndFunc

If _PSsixLoadH("Zuma Deluxe") Then WinActivate($GameHD) ;ส่งค่าชื่อไตเติลเกมเข้าไปยังฟังก์ชัน หากตรวจพบก็จะสั่งให้เด้งหน้าต่างเกมขึ้นมา

สคริปต์ข้างต้นต้องนำไปวางไว้ที่ด้านบนสุดของการเขียนสคริปต์ และการใช้คำสั่งเพื่อควบคุมเกมต่อจากนี้ จะอ้างอิงที่ตัวแปร $GameHD เป็นหลัก
    ยากทราบว่าโค๊ตเหล่านี้มีคำอธิบายเป้นภาษาไทยเพิ่มไหมครับเช่น
    Global คืออะไรไว้ใช้ในรูปแบบอะไร
    $GameHD คืออะไรครับเห็นเขียนว่า เพื่อนำไปใช้ทั้งเกมถ้านำไปใช้กับอย่างอื่นจะเขียนว่ายังไงครับช่วยด้วยนะครับ

Func _PSsixLoadH($gtitle) คือฟังก์ชันสำหรับโหลดPSsixLoadH มันคืออะไีรอะ($gtitle)มันมาได้อย่างไรแล้วถ้าไม่โหลดหน้าต่างนั้นไปโหลดที่ไม่ใช่เกมส์จะโหลดได้อย่างไรครับ
    If @error Then ถ้ามันหาข้อมูลข้างบนไม่เจอ Then แล้วจะทำการ
    MsgBox(4096, "Error", "ไม่พบหน้าต่างเกม") คือส่งข้อความขึ้นมาว่า ไม่พบหน้าต่างเกมส์ดังกล่าว
    ยากทราบที่มาว่าMsgBox(4096, "Error", "ไม่พบหน้าต่างเกม") ไปใช้ในรูปแบบอื่นเขียนอย่างไรครับขอบคุณครับ

Else ไม่รู้คืออะไร
    Return 1 ใช้1ครั้งหรือเปล่าครับ
    EndIf จบคำสั่ง IFข้างบนใช่ไหมครับ
    EndFunc อันนี้คงจบการทำงานของคำสั่ง Funcข้างบน Func _PSsixLoadH($gtitle) ช่วยด้วยนะครับเด็กใหม่มือใหม่ไม่มีหนังสือหาคนใจดีสอนเพื่อความสว่างในอนาคต

$GameHD = WinGetHandle($gtitle)

ตั้งหัวข้อ by loveapple244 16/07/11, 12:55 pm

ไม่หมดครับIf _PSsixLoadH("Zuma Deluxe") Then WinActivate($GameHD)
    ทำไมถึงกดหนดถ้า PSsixLoadH("Zuma Deluxe") Then WinActivate($GameHD) คือถ้าไม่เจอเกมส์ดังกล่าวคือZuma Deluxe แล้วหรือว่าไม่มีในWinActivate($GameHD)คือไม่มีหน้าต่างเกมดังกล่าว
    คืองงว่าทำไมถึงอยู่บรรทัดสุดท้ายแบบว่ามันไม่อยู่บนสุดหรือครับเพราะเห็นว่าเหมือนเราคิดนะครับ
    คือกดหนดมาว่าถ้าเราเปิดเกมส์ชื่อZuma Deluxeแล้วนั้นถ้าในวินโดว์เจอก็จะเปิดไปที่หน้าต่างของเกมส์Zuma DeluxeWinActivate($GameHD)คือหน้าต่างเกมส์ป๊ะครับแ้ล้วกำหนดให้Global $GameHD
    ตัวแปลนี้หาเกมส์$GameHD = WinGetHandle($gtitle)ดึงข้อมูลหน้าต่างวินโดว์ของเราถ้าเกิดไม่เจอก็จะขึ้นIf @error Then ถ้าหาไม่พบข้อมูนข้างบนแล้วนั้นให้สั่งเพิ่มว่าMsgBox(4096, "Error", "ไม่พบหน้าต่างเกม") คือส่งข้อมูลในรูปข้อความมาว่าไม่พบหน้าต่างเกมส์แล้วข้างล่างนี้มีไว้ทำไรอะครับ
    Else ไม่รู้คืออะไร
    Return 1 ใช้1ครั้งหรือเปล่าครับ
    EndIf จบคำสั่ง IFข้างบนใช่ไหมครับ
    EndFunc ประโยชน์ของ4บรรทัดนี้เพื่ออะไรครับ-*-งงมาก

ตั้งหัวข้อ by loveapple244 16/07/11, 12:56 pm

การใช้ Code Wizard ช่วยในการเขียนคำสั่ง มีตัวอย่างไหมครับไม่มีความรู้เลยครับ

ตั้งหัวข้อ by loveapple244 16/07/11, 01:00 pm

รู้จักมาโครเพื่ออำนวยความสะดวกใน AutoIt หรือ Macro เป็นการจำการทำงานที่Autoitสั่งการหรือเปล่าครับมีคำสั่งอะไรในmacroบ้างครับขอบคุณครับที่ช่วยตอบ

ตั้งหัวข้อ by loveapple244 16/07/11, 01:03 pm

ผมขอถามเท่านี้ก่อนช่วยตอบด้วยนะครับขอบคุณมากครับที่ให้ความรุ้บนบอร์ดนี้มีความรู้่จิงๆๆครับ
    Arm
    Arm
    PSsix Member Super Class III

PSsix Master PSsix Program Coder
    ความนิยม : 54
    เข้าร่วมเมื่อ : 31/03/2011

ตั้งหัวข้อ by Arm 16/07/11, 01:53 pm

ที่จริงผมก็ไม่ค่อยเก่ง AutoIt นักหรอกครับ em228
    แต่ถ้าอยากจะเรียนลึกๆต้องคุยกับแอดมินเองครับ
    แต่ถ้าจะให้อธิบายคำสั่งง่ายๆละก็..พอได้ครับ (ถ้าผิดพลาดก็ต้องขออภัยด้วยครับ)
    While เอาไว้ใช้เวลาวน Loop เช่น
    Code:
    While 1
    Run("Notepad.exe") ;เปิดโปรแกรม Notepad
    Wend
    ผลที่ได้จาก Script นี้คือ...
    เปิดโปรแกรม Notepad ขึ้นมาเรื่อยๆจนคอมพ์แฮงค์ (อย่าเอาไปลองนะครับ อิอิ)
    ถ้ามีอะไรก็สอบถามได้ครับ
    ถ้าผมตอบให้ไม่ได้ก็คงต้องพึ่ง Admin แล้วล่ะครับ

ปล.ทิ้งท้ายไว้นิดนึงครับการที่เราจะเขียนโปรแกรมให้เก่ง
    ต้องลองเล่นกับมันบ่อยๆแล้วจะชินเองครับ em218
    Monaliza
    Monaliza

PSsix Program Coder
    ความนิยม : 7
    เข้าร่วมเมื่อ : 03/10/2010

ตั้งหัวข้อ by Monaliza 16/07/11, 05:53 pm

Else ไม่รู้คืออะไร = ความหมายกว้างๆ "ถ้าไม่ใช้จะให้ทำอะไรต่อ"
    EndFunc = จบคำสั่ง Func

ตั้งหัวข้อ by loveapple244 16/07/11, 06:25 pm

ขอบคุณที่ตอบคำถามถ้าปกติจพกดหนดไปยังหน้าต่างปกติผมเขียนแบบนี้ถูกหรือผิดช่วยพิจารณาด้วยครับแบบว่าผมมือใหม่+การนำมาเขียนดูจากเวปแล้วมาคิดเองเออเองจนรู้สึกว่ามันทำไมไม่เหมือน1วิกด1000 sleeepเลยก็ไม่รู้ครับสมมุดว่าผมสั่งให้หน้าต่างบนหน้าต่าง1ส่งตัวแปลในหน้าต่างนั้นให้กดEแต่ทำให้ค้างไม่เป็นเลยกดหนดเป็นกด30ทีในหน้าต่างระบบwin32หรือXPไม่ใช่ระบบวินโดว์7นะครับ
    ดังคำสั่งนี้ถูกหรือผิดช่วยแนะนำ+ให้ความรู้เพื่ออนาคตที่ดีของเด็กใหม่นะครับ

Global $GameHD,$gtitle ;รอคำอธิบายอย่างละเอียด
    Func _PSsixLoadH($gtitle) ;รอคำอธิบายอย่างละเอียด
    $GameHD = WinGetHandle($gtitle) ;รอคำอธิบายอย่างละเอียด
    If @error Then
    MsgBox(4096, "Error", "ไม่พบหน้าต่างเกม") ;ถ้าไม่เจอหน้าต่างเกมแสดงกรอบหน้าต่างแจ้งให้ทราบ
    Else
    Return 1
    EndIf
    EndFunc ;4บรรทัดข้างบนไม่รู้มีเพื่ออะไร- -*รอผู้ให้ความรู้แบบละเอียด
    If _PSsixLoadH("ชื่อหน้าต่างที่ใช้") Then WinActivate($GameHD) ;ส่งค่าชื่อไตเติลเกมเข้าไปยังฟังก์ชัน หากตรวจพบก็จะสั่งให้เด้งหน้าต่างเกมขึ้นมา
    WinWaitActive("ชื่อหน้าต่างที่ใช้","") ;เป็นการเด้งหน้าต่างวินโดว์ที่ชื่อที่ระบุใน("ชื่อหน้าต่างที่ใช้","")เด้งขึ้นมา
    sleep(1000) ;หยุด1วิตัวแปลคือ1000เท่ากับ1อย่างที่คุณ Armบอกมา
    ;แล้วกำหนดในใจว่าสร้างการวนคำสั่้งที่1เป็นกดTAB 0.3 วินาทีเป็นจำนวน1ครั้งแล้วหยุดโดยใช้คำสั่งข้างล่างนี้ถูกหรือไม่ครับ
    Thile 1 ;คืออะไรไม่รู้ครับรอคำตอบอยู่- -*
    Send("{TAB}") ;ส่งคำสั่งTabไป1ครั้ง
    Send("/request off") ;อันนี้ไม่เข้าใจผมนำมาจากอีกที่1จากในเวปนี้เห็นเขียนว่ากดหนดหยุดตัวแปลด้านบน
    Sleep(300) ;หยุด0.3วิถูกหรือเปล่าครับ

Send("E}")
    Send("/request off")
    Sleep(300) ;ส่งคำสั่งEไป1ครั้งแล้วหยุดแต่ผมใส่ไปทั้งหมด30อันเพื่อสั่ง30ทีถูกหรือไม่ครับ

WEnd ;น่าจะจบคำสั่งทั้งหมดแล้ววนกลับสู่บรรทัดบนมั้งครับ

ขอบคุณที่รับฟังปัญหาขอบคุณที่ให้การสนับสนุนช่วยเหลือมือใหม่ผมเล่นโปรแกรมนี้เมื่อ1ปีที่แล้วแต่มีความรู้สึกว่าไม่มีความพัฒนาองค์ประกอบความรู้เลยดูบนเวปยูทูปจากนอกก็ไม่เกิดความเข้าในมันพูดอะไรก็ไม่ทราบงุ๊งิ๊งๆๆไปหมดเลย-*-ภาษาอังกฤษนี้ละครับ-*-เลยไม่มีความหายสงใสเลยซะกะตี๊ดเดียว-*-

POS
    POS
    PSsix
    PSsix

ยากได้คำสั่งautoitแบบมีคำอธิบายภาษาไทย Empty ยากได้คำสั่งautoitแบบมีคำอธิบายภาษาไทย Empty ยากได้คำสั่งautoitแบบมีคำอธิบายภาษาไทย Empty
    ความนิยม : 326
    เข้าร่วมเมื่อ : 19/07/2010

ตั้งหัวข้อ by POS 17/07/11, 09:11 am

เท่าที่ผมตอบคำถามเกี่ยวกับการเขียนโปรแกรม AutoIt ผมจะแบ่งผู้ถามไว้ 2 แบบ

แบบที่ 1 คือคนอยากรู้แบบจริงจัง คือสงสัยและอยากรู้ในสิ่งที่ตนเองถามจริงๆ

แบบที่ 2 คือคนแบบมาเร็วไปเร็ว คืออยากเก่งเร็วๆ อยากรู้เร็วๆ อยากได้เร็วๆ สุดท้ายก็เลิกสนใจ AutoIt ไปอย่างรวดเร็ว

การเขียนสคริปต์ AutoIt ก็คือการเขียนโปรแกรมคอมพิวเตอร์ภาษาหนึ่ง ต้องอาศัยเวลาเพาะสร้างทักษะความชำนาญ ถ้าคุณไม่ใช่พวกบ้าๆ ที่ชอบหลอกตัวเองว่าเป็นอัจฉริยะเรียนรู้ได้รวดเร็วเหนือมนุษย์ (แต่ไม่เคยรู้จริงสักเรื่อง) ก็ขอให้จงอ่านและทำความเข้าใจ เข้าไปอ่านตามลิงก์นี้ทุกบทความ

[You must be registered and logged in to see this link.]

คำถามส่วนใหญ่เท่าที่พยายามอ่านคำถามของคุณ มันมีคำตอบอยู่ในบทความเหล่านี้เกือบทั้งหมด ลองทำผิดถูกก็ไม่เป็นไร ทำบ่อยๆ ก็เข้าใจเอง เอาโค้ดที่มีปัญหามาโฟสถามได้ แต่จะให้มาอธิบายทุกบรรทัดนี่ไม่ไหว โดยเฉพาะคำถามสุดท้ายนี่ เรื่องฟังก์ชันผมอธิบายเบื้องต้นในบทความบอทตอนที่ 4 ไปแล้ว

ถ้ายาวไปไม่เข้าใจ เอาแบบสั้นๆ ก็คือ ไม่มีใครเรียนแทนกันได้ครับ อยากรู้ อยากได้ ก็ลุยไปเลย

เขียนโปรแกรมถ้าขี้เกียจ ขาดความมุ่งมั่น ก็ไม่มีไปได้ไกลหรอกครับ ทุกอย่างต้องได้มาด้วยตนเองทั้งนั้น

ตั้งหัวข้อ by loveapple244 17/07/11, 03:16 pm

ขอบคุณครับ TvT

ตั้งหัวข้อ by loveapple244 17/07/11, 03:42 pm

Jonathan Bennett เป็นผู้สร้างออกแบบโปรแกรมประเภททำงานอัตโนมัติบน Windows *0*1998ผม1985-*-กำลังม.1พอดี*0*ถ้าเทียบอายุของโปรแกรม*0* Autoitมาจากภาษาซี *0*แต่มันดูมีปัญหาเลยไปใช้ซีพลัสๆสามารถเขียนรวมกันภาษาอื่นได้ด้วย*0*
    นาย Chirs (คริส)ผู้เขียนสำหรับใช้ปุ่มHOTKEY*0*ในฟอร์มของAutoit แต่ว่าเป็นระบบของ Hook (การดักจับและควบคุมการทำงานของอุปกรณ์ เช่น คีย์บอร์ด, เม้าส์) เพื่อใช้ Hotkey อาจจะถูกมองว่าเป็นโปรแกรมอันตรายจากโปรแกรมป้องกันไวรัสโหมีไวรัสด้วย-*-น่ากลัว-*-เลยเป็นที่มาของAutoHotkeyเป็นรูปแบบของ Open Source เหตุการณ์ครั้งนี้ได้สร้างแรงสั่นสะเทือนต่อการพัฒนา AutoIt เป็นอย่างมาก หลังจากนั้น AutoIt ไม่ Open Source อีกต่อไป
    ในมุมความคิดว่า หลักๆผู้สร้างนายจอห์นกับนายคริสเก่งมาก+มีความเปิดกว้างที่จะให้คนได้นำความคิดของตนเองไปประยุคใช้ดูจากการให้Open Sourceคือต้นแบันที่เป็นสิ่งที่นักเขียนสามารถทำอะไรได้หลายๆแบบเช่น1.พัฒนาของเก่าให้ดียิ่งขึ้นนำไปประยุคใช้ในงานอื่นที่คล้ายครึงกัน
    มุมมองในแง่ลบคือทำให้ผู้หวังผลไม่ดีหรือเห็นแก่ตัวนำไปใช้ในการสร้างความเดือดร้อนให้ผู้อื่นเพราะHotkeyดูแล้วสั่งได้ทั้งหมดในวินโดว์เลยถ้าคนเขียนเก่งขั้นเทพก็จะทำได้ทุกมุมของวินโดว์ถึงไม่รวมเม้าส์ก็ตามทีร้ายกาจ-*-น่ากลัวAutoHotkeyเขียนง่ายใช้ไวกว่ากินเวลาน้อยแต่ไม่สามารถที่จะเขียนซัฟซ้อน-*-สรุปถ้าเก่งแล้วAutoitน่าจะดีกว่าเห็นๆ-*-

ตั้งหัวข้อ by loveapple244 18/07/11, 12:14 pm

เพราะจากข้อความของพี่ POSดีมากแต่ผมว่ามันไกลไปไวไปที่จะเรียนขั้นสูงเพราะผมยังงงกับคำสั่งง่ายๆๆอยู่เลย สร้างโปรแกรม กดปุ่มเม้าส์ และคีย์บอร์ดซ้ำๆ ด้วยสร้างโปรแกรม กดปุ่มเม้าส์ และคีย์บอร์ดซ้ำๆ ด้วย ScriptWriter ใน Autoit ใน Autoitอันนี้ไกลไปแล้วรู้สึกว่ายังไกลจากความจิงเพราะเราไม่รู้ที่มาที่ไปของตัว ScriptWriter ใน Autoit แต่ผมยังไม่ขอยากรู้ในตอนนี้จุดที่ยากรู้คือ
    1.Msgboxขั้นต้นก่อน

จากสูตร
    MsgBox ( flag, "title", "text" [, timeout [, hwnd]]
    ดังนี้ผมเลยเขียนมาแบบนี้ครับ
    msgbox ("1","ชื่อเรื่อง","เนื่อหาที่ส่งออกไป","10","อะไรไม่รู้งง")

ผลที่ได้คือกล่องข้อความเป้นOKมีชื่อกล่องแถบข้อความด้านบนว่า ชื่อเรื่อง แสดงเนื่อหา้ด้านล่างว่า เนื่อหาที่ส่งออกไป แล้ว10วินาทีก็เปิดตัวเอง แต่คำสั่งหลังHWnDกลับไม่เห็นส่ง อะไรไม่รู้งงหรือว่าผมเขียนอะไรผิดครับแล้วคำนั่งHWnDนี้มาจากอะไรมีไว้ทำอะไรครับคือผมจะเริ่มจากคำสั่งง่ายๆก่อนพี่ๆคงไม่ว่าแล้วช่วยกันแนะนำเด็กใหม่ด้วยนะครับ

1.ก็คือยากได้คำอธิบายคำว่า HWnDว่าคืออะไร
    2.ยากทรายว่าเมื่อส่งข้อความ
    msgbox ("1","ชื่อเรื่อง","เนื่อหาที่ส่งออกไป","10","อะไรไม่รู้งง")
    ไปแล้วมีคำตอบให้ OK กับ Cancel มาจะเปลี่ยนKOกับCancelเป็น ใช่กับไม่ใช่ ได้อย่างไร
    3.พอได้ึคำว่า ใช่ เกิดผลให้กดแล้วมีข้อความหน้าต่อไปได้อย่างไร และ ถ้ากดไม่ใช่ ผลคือหายไปหรือสามารถย้อนไปที่กล่องข้อความแรกที่เป็น
    เริ่มต้นได้หรือไม่ครับขอโค๊สตัวอย่าเพื่อนำไปศึกษาด้วยนะครับขอบคุณครับ
    จากเด็กชื่อลบมือใหม่ เล่นตัวนี้มา1ปีกว่าแต่แรกๆไม่ได้จิงจังแบบพี่ว่าเพราะไม่มีคนแนะนำหาบนเวปเป็นภาษาอังกฤษเลยเลิกศึกษาไปในที่สุดพอได้มาเจอบนความเวปนี้เลยเกิดกำลังใจขึ้นมาครับ ขอบคุณทุกๆความช่วยเหลือครับ
    Arm
    Arm

PSsix Master PSsix Program Coder

ตั้งหัวข้อ by Arm 18/07/11, 01:00 pm

Code:
    #include <ButtonConstants.au3>
    #include <GUIConstantsEx.au3>
    #include <WindowsConstants.au3>
    #Region ### START Koda GUI section ### Form=
    $hwnd = GUICreate("Test hwnd", 373, 185, -1, -1)
    $Button1 = GUICtrlCreateButton("คลิกสิ!! (มี hwnd)", 40, 64, 131, 57)
    $Button2 = GUICtrlCreateButton("คลิกสิ!! (ไม่มีี hwnd)", 190, 64, 131, 57)
    GUISetState(@SW_SHOW)
    #EndRegion ### END Koda GUI section ###

While 1
       $nMsg = GUIGetMsg()
       Switch $nMsg
          Case $GUI_EVENT_CLOSE
             Exit
          Case $Button1
             MsgBox(0, "", "ลองคลิกหน้าต่าง GUI ดูสิครับ", -1, $hwnd)
          Case $Button2
             MsgBox(0, "", "ลองคลิกหน้าต่าง GUI ดูสิครับ", -1)
       EndSwitch
    WEnd
    em218
    [You must be registered and logged in to see this image.]

ตั้งหัวข้อ by loveapple244 18/07/11, 02:27 pm

อันนี้้ใช้โปรแกรมKoda +ใช้คำสั่งWhile 1จบด้วยWEnd
    โดยให้
    ส่งสวิทช์ตัวแปลคือ $nMsg เป็นตัวแปลเท็จส่งตัวแปลจิงคือGUIGetMsg()
    Case $GUI_EVENT_CLOSE เหมือนคำสั่งปิดอะไรซะอย่างช่วยอธิบายทีครับ
    Exit
    รวมแล้วเหมือนกับว่า
    Exit
    อันนี้คือสั่งตัวแปล Case $GUI_EVENT_CLOSEให้ปิดหรือเปล่างง

Case $Button1 อ่านค่าตัวแปล $Button1โดยที่$Button1เท่ากับ
    $Button1 = GUICtrlCreateButton("คลิกสิ!! (มี hwnd)", 40, 64, 131, 57)
    มีความหมายแบบนี้ใช่ไหมครับ
    $Button1เท่ากับ GUICtrlCreateButton("คลิกสิ!! (มี hwnd)", 40, 64, 131, 57)
    GUICtrlCreateButton("ชื่อในกล่องข้อความที่คลิ๊ก)",เลข 40คือถ้า0ไปทางซ้าย40ไปทางขวาเหมือนตัวแรกกำหนดซ้ายขวา, 64เท่ากับตัวเลข0ขึ้นบนมากกว่า1ขึ้นไปลงล่าง, 131คือขนาดความยาวของกล่องข้อความเลนน้อยกล่องข้อความแคบเลขมากกล่องข้อความก็มากตาม, 57ืคอเลขน้อยกล่งข้อความสูงน้อยลงเลขมากกล่องข้อความสูงขึ้น)
    โดยเปลี่ยนข้อความในกล่องสติงButton1ว่่า
    MsgBox(0, "", "ลองคลิกหน้าต่าง GUI ดูสิครับ", -1, $hwnd)โดยแปลข้อความได้ว่า
    0คือ ตกลงหรือกล่องข้อความเดียว
    ""คือไม่ได้ระบุชื่อเรื่องข้อความผมลองใส่AAAAลงไปก็ไม่มีข้อความไรหรืออย่าไรขึ้นมาหรือข้อความerror
    แปลว่ามันใส่ได้แต่ไม่เกิดผลอะไรแปลกใจยากรู้เพิ่มบอกทีครับมันใส่อะไรได้บ้างในช่อง"" อิอิยากรู้ไปหมดไม่ว่ากันนะครับอิอิ
    "ลองคลิกหน้าต่าง GUI ดูสิครับ" ตรงตัวข้อความแต่ทำไมใส่เวลาเป็น-1หรือครับไม่เข้าใจเลยแงหรือมันไม่ใช่เวลาอธิบายเพิ่มด้วยนะครับขอบคุณล่วงหน้า
    ข้อแตกต่างอันที่2ที่อ่านได้จากสติงbutton1กับสติงbuttonในmsgboxคือ
    -1, $hwnd กับ -1 ผลคือมันตอบ-1, $hwnd มันตอบว่า ( มี Hwnd) -1มันตอบว่า(ไม่มี Hwnd) เอ๊ะมันคืออะไรเจ้านี้แปลขยายความอีกซะทีนะครับ เด็กใหม่ชื่อลบยังงงอยู่อิอิ
    ขอบคุณสำหรับสคิปข้างบนทำให้เด็กใหม่มีเวลานั่งอ่านสคิปแปลกตาเพิ่มด้วย *0**0**0* แหล่มมากเลยไอเจ้า Koda ตัวแสบร้ายกาจ + +

สรุปคำถามใหม่อิอิ
    1.""คืออะไรครับลองใส่AAAไม่เกิดผลอะไรขึ้นจากข้ความ MsgBox(0, >>>>>""<<<<<, "ลองคลิกหน้าต่าง GUI ดูสิครับ", -1, $hwnd) ตัวที่ว่าคือ >>>>>""<<<<<ที่ลบลองใส่คือ MsgBox(0, "aaa", "ลองคลิกหน้าต่าง GUI ดูสิครับ", -1, $hwnd) สรุปช่องนั้นไว้ใส่อะไรมีไว้ทำอะไรได้บ้างครับ

2.GUISetState(@SW_SHOW) คืออะไรครับดูใน Helpแล้วไม่เจอคำอธิบาย
    3.$hwnd = GUICreate("Test hwnd", 373, 185, -1, -1) ไม่เข้าใจทุกอย่างในข้อความนี้เลยช่วยอธิบายด้วยนะครับ
    4. $nMsg = GUIGetMsg()
    Exit
    หมายความว่ากากระบาดตัวXมุมขวาบนสั่งปิดใช่หรือเปล่าครับ
    5.-1, $hwndกับ-1 ทำไมจึงได้ข้อความว่า(มี Hwnd)กับ(ไม่มี Hwnd)เพราะเหตุใดจากโค๊สตัวไหนในสคิปครับ

ปล.ขอบคุณในความช่วยเหลือครับทุกสิ่งที่สั่งสอนมีค่าทุกประโยคเลยครับขอบคุณมากเลยครับ

Arm
    Arm

ตั้งหัวข้อ by Arm 18/07/11, 03:22 pm

1.คือชื่อไตเิ้ติ้ลครับ ex.msgbox(0, "ชื่อไตเติ้ล", "ข้อความ")
    2.คือการเซต State ของหน้าต่างว่าให้เป็นอย่างไร (จาก help ก็มีครับ)
    Code:
    @SW_SHOW = โชว์หน้าต่าง
    @SW_HIDE = ซ่อนหน้าต่าง
    @SW_MINIMIZE = ย่อหน้าต่าง (Minimize)
    @SW_MAXIMIZE = ขยายหน้าต่างให้เต็มจอ (Maximize)
    @SW_RESTORE = เรียกหน้าต่างที่ถูก Minimize ให้ขึ้นมา
    @SW_DISABLE = ทำให้ใช้หน้าต่างไม่ได้ (คล้ายๆ @SW_LOCK)
    @SW_ENABLE = ใช้หน้าต่างได้ (คล้ายๆ @SW_UNLOCK)
    @SW_LOCK = ล็อกหน้าต่าง
    @SW_UNLOCK = ปลดล็อกหน้าต่าง
    3.$hwnd คือชื่อตัวแปรของหน้าต่าง GUI
    GUICreate คำสั่งสร้างหน้าต่าง GUI
    "Test hwnd" คือชื่อไตเติ้ลของ GUI
    373, 185 คือขนาดของหน้าต่าง GUI
    -1, -1 ให้อยู่ส่วนไหนของหน้าจอ ex. 0, 0 ให้อยู่มุมขวาบน
    ลองดูคำสั่ง GUICreate เพิ่มเติมได้จาก help
    4.ใช่ครับ
    5.MsgBox(0, "", "ลองคลิกหน้าต่าง GUI ดูสิครับ", -1, $hwnd)
    ตรง time out ผมกำหนดว่าไม่มี (ท่าน Admin เคยตอบคำถามให้ผมว่า)
    ท่าน Admin (POS) พิมพ์ว่า:-1 เป็นการกำหนดให้เอาค่ามาตรฐานของคำสั่ง(ถ้ามี) มาใช้ เพื่อข้ามไปตั้งค่ายังพารามิเตอร์ที่อยู่ถัดไป
    ส่วน MsgBox(0, "", "ลองคลิกหน้าต่าง GUI ดูสิครับ", -1, $hwnd)
    คงต้องให้ท่าน Admin มาอธิบายให้อีกทีครับ
    em218

ตั้งหัวข้อ by loveapple244 18/07/11, 04:11 pm

โหได้ความรู้ไหลสู่สมองอีกแล้วดูดซับเข้าไว้อิอิ
    ที่หาไม่เจอเพราะพิมพ์ก๊อฟไปเลยอะครับใช้คำนี้
    GUISetState(@SW_SHOW)-0-ขอโทษครับที่ไม่ีรู้จิงอย่าถือสานะครับขอบคุณมากเลย
    GUISetState(@SW_SHOW)ในที่นี้คือโชว์หน้าต่าง*0*แหล่มกระจ่างแก่ใจเลยครับแบบนี้อิอิ

อันนี้เป็นคำถามใหม่่อิอิ
    1.ถ้าสมมุติมีหน้าต่างหนึ่งขนาด1024*768จะทำเป็น 800*600ได้จากคำสั่งไหนหรือครับ
    โดยใช้ในรูปแบบของ1.1 เกมส์ต่างๆ 1.2 หนังได้หรือไม่ครับใช้คำสั่งอะไรครับ
    อีกเรื่องคือ

GUISetState ( [flag [, winhandle]] )
    จากด้านบน
    2.GUISetState(@SW_SHOW)คือโชว์หน้าต่างแล้ว winhandle มันคืออะไรครับพอกดไปแล้วมันงงยิ่งขึ้นเพราะเจอโค๊สมาอีกกว่า
    WinGetTitle ( "title" [, "text"] ) แปลได้มา่ว่าใส่ ( "( "ชื่อไตลเติ้ล" [, "ข้อความ"] )
    มีตัวอย่างข้อความนี้ให้เป็นตัวอย่างแก่ลบหรือไม่ครับเพราะในHelpมันให้โค๊สนี้มาแล้วรันดูมันไม่รู้เลยมาไง
    แบบมันเพิ่มโค๊สไปเรื่อยๆ-*-เยอะจนอธิบายยากหรือผมดูยากเองก็ไม่รู้
    อันนี้ืคือในตัวอย่าง
    3.GUISetState ( [flag [, winhandle]] ) ในที่นี้winhandleมีไว้ทำอะไีรใช้ยังไงครับมีคำสั่งมาให้ไปดู
    GUICreate พอนั้นลบเข้าไปดูก็มีโค๊ส
    GUICreate ( "title" [, width [, height [, left [, top [, style [, exStyle [, parent]]]]]]] )
    ไหนๆๆก็มาแล้วเลยถามว่า
    3.1 winhandle ใส่อะไีรได้บ้างครับ
    ในGUICreate คืออะไรครับใช้สถานะการอะไร
    widthคืออะไรครับดูในคำอธิบายยาวมากเลยอ่านแล้วงงเพราะมันอธิบายต่อยอดไปถึงโน้นถึงนี้เลยยากได้คำกำจัดง่ายๆๆเข้าใจ
    ( "title" [, width [, height [, left [, top [, style [, exStyle [, parent]]]]]]] )
    ขอตัวอย่างนี้ได้ไหมครับยากดูตัวอย่างเพราะดูใน Helpมันเป็นแบบนี้เลยยากได้คำสั่งง่ายๆๆอ่านเข้าใจ
    Func Example1()
    Local $msg

GUICreate("My GUI") ; will create a dialog box that when displayed is centered
    GUISetState(@SW_SHOW) ; will display an empty dialog box

; Run the GUI until the dialog is closed
    While 1
    $msg = GUIGetMsg()

If $msg = $GUI_EVENT_CLOSE Then ExitLoop
    WEnd
    GUIDelete()
    EndFunc ;==>Example1

ขอบคุณทุกคำตอบเลยครับอิอิ

Fast

ยากได้คำสั่งautoitแบบมีคำอธิบายภาษาไทย Empty PSsix Program Coder
    เข้าร่วมเมื่อ : 19/06/2011

ตั้งหัวข้อ by Fast 18/07/11, 04:59 pm

Func Example1 ()
    $ msg ท้องถิ่น

GUICreate ("ฉัน GUI"); จะสร้างกล่องโต้ตอบที่ปรากฏขึ้นเมื่อเป็นศูนย์กลาง
    GUISetState (@ SW_SHOW); จะแสดงกล่องโต้ตอบที่ว่างเปล่า

; เรียกใช้ GUI จนโต้ตอบจะปิด
    ในขณะที่ 1
    $ msg = GUIGetMsg ()

ถ้า $ msg = $ GUI_EVENT_CLOSE แล้ว ExitLoop
    WEnd
    GUIDelete ()
    EndFunc; ==> Example1

GUISetState ( [flag [, win handle]] ) GUISetState ([ธง [, ชนะจับ]])

อิอิ

( "title" [, width [, height [, left [, top [, style [, exStyle [, parent]]]]]]] ) ("ชื่อ"[, ความกว้าง [, ความสูง [ซ้าย [[สไตล์ชั้นนำ [, exStyle [แม่ ]]]]]]])

สงสัยอะไรถามมาได้ครับจะแปลให้ อิอิ สร้างโปรแกรมได้ก็เอามาแจกกันเด้อ อิอิ

POS
    POS
    PSsix
    PSsix

ยากได้คำสั่งautoitแบบมีคำอธิบายภาษาไทย Empty ยากได้คำสั่งautoitแบบมีคำอธิบายภาษาไทย Empty ยากได้คำสั่งautoitแบบมีคำอธิบายภาษาไทย Empty

ตั้งหัวข้อ by POS 18/07/11, 07:40 pm

คุณ loveapple244 จะตั้งคำถามมากมายไปเพื่ออะไรครับ การถามแบบนี้ดูภาพรวมเหมือนไม่มีจุดหมายอะไร คำถามก็มืดทึบ วกวน ก็อปโน้นนี่มาตัดแปะแบบมักง่าย คุณต้องการทำโปรแกรมอะไรก็บอกมาเลยดีกว่า หรือไม่รู้จะทำโปรแกรมอะไรก็นั่งสมาธิครับ นั่งจนนึกออกค่อยมาโฟสใหม่

ไม่ใช่เอาแต่ถามคำสั่งนี้ทำอะไร คำสั่งนั้นคืออะไร ถามแบบนี้ไม่จบไม่สิ้น แต่ไม่ทำอะไรสักอย่าง ลักษณะเหมือนพวกจิตว่างต้องการเรียกร้องความสนใจเสียมากกว่า

ไม่มีใครสำเร็จการเขียนโปรแกรมได้ด้วยการถามครับ เขียนโปรแกรมจะสำเร็จได้ด้วยการทำ

*** หมายเหตุ
    คุณ Fast ไม่ตั้งปั้มกระทู้ครับ ถ้าจะพิมพ์แก้หรือพิมพ์เพิ่ม ก็คลิกปุ่ม Edit ได้เลย

ตั้งหัวข้อ by loveapple244 18/07/11, 07:54 pm

Fast สวัสดีครับผมชื่อลบนะครับอิอิเด็กใหม่เหมือนกันยังไม่ค่อยรู้เท่าพวกพี่ๆเค้าหลอกครับแต่อันไหนตอบได้ก็ช่วยตอบครับไม่เก่งแต่มานะที่จะดื้อทำ-*-

Func Example1 () ;เท่ากับฟังก์ชั่น ตัวอย่าง () เทียบได้แค่เป้นแนวแต่ยังไม่รู้ว่าจะใช้งานยังไงนะครับ

$ msg ท้องถิ่น ;สติงโค๊สได้แก่ String ( expression ) แปลว่าสติงเป็นฟังก์ชั่นหนึ่ง
    $ msg ท้องถิ่น เราไม่เคยเจอ-*-ที่ลบเจอมีดังนี้นะแต่ยังไม่ค่อยเข้าใจเลยถามแบบข้างบนช่วยตอบด้วยนะ
    $msg = GUIGetMsg(1)
    ตัวอย่างที่ได้จากHelpแล้วนำไปดัดแปลงใช้งานได้เลยอิอิ
    #include <GUIConstantsEx.au3>

$mainwindow = GUICreate("กล่องข้อความทักทาย", 200, 100)
    GUICtrlCreateLabel("สวัสดีครับ/ค่ะคุณสบายดีไหม", 35, 10)
    $okbutton = GUICtrlCreateButton("กดเพื่อดูคำตอบ", 35, 50, 120)

$dummywindow = GUICreate("Dummy window for testing ", 200, 100)

GUISwitch($mainwindow)
    GUISetState(@SW_SHOW)

While 1

Select
    Case $msg[0] = $okbutton
    MsgBox(0, "กล่องคำตอบข้อความ", "สบายดีครับ/ค่ะ")

Case $msg[0] = $GUI_EVENT_CLOSE And $msg[1] = $mainwindow
    MsgBox(0, "กล่องออกจากโปรแกรมนี้", "คลิ๊กที่นี้เพื่อออกจากกล่องข้อความนี้")
    ExitLoop
    EndSelect
    WEnd

แต่ที่ยังงงคือขอรวมคำถามนะครับอิอิ

1.ถ้าสมมุติมีหน้าต่างหนึ่งขนาด1024*768จะทำเป็น 800*600ได้จากคำสั่งไหนหรือครับ
    โดยใช้ในรูปแบบของ1.1 เกมส์ต่างๆ 1.2 หนังได้หรือไม่ครับใช้คำสั่งอะไรครับ
    อีกเรื่องคือ

GUISetState ( [flag [, winhandle]] )
    จากด้านบน
    2.GUISetState(@SW_SHOW)คือโชว์หน้าต่างแล้ว winhandle มันคืออะไรครับพอกดไปแล้วมันงงยิ่งขึ้นเพราะเจอโค๊สมาอีกกว่า
    WinGetTitle ( "title" [, "text"] ) แปลได้มา่ว่าใส่ ( "( "ชื่อไตลเติ้ล" [, "ข้อความ"] )
    มีตัวอย่างข้อความนี้ให้เป็นตัวอย่างแก่ลบหรือไม่ครับเพราะในHelpมันให้โค๊สนี้มาแล้วรันดูมันไม่รู้เลยมาไง
    แบบมันเพิ่มโค๊สไปเรื่อยๆ-*-เยอะจนอธิบายยากหรือผมดูยากเองก็ไม่รู้
    อันนี้ืคือในตัวอย่าง
    3.GUISetState ( [flag [, winhandle]] ) ในที่นี้winhandleมีไว้ทำอะไีรใช้ยังไงครับมีคำสั่งมาให้ไปดู
    GUICreate พอนั้นลบเข้าไปดูก็มีโค๊ส
    GUICreate ( "title" [, width [, height [, left [, top [, style [, exStyle [, parent]]]]]]] )
    ไหนๆๆก็มาแล้วเลยถามว่า
    3.1 winhandle ใส่อะไีรได้บ้างครับ
    ในGUICreate คืออะไรครับใช้สถานะการอะไร
    widthคืออะไรครับดูในคำอธิบายยาวมากเลยอ่านแล้วงงเพราะมันอธิบายต่อยอดไปถึงโน้นถึงนี้เลยยากได้คำกำจัดง่ายๆๆเข้าใจ
    ( "title" [, width [, height [, left [, top [, style [, exStyle [, parent]]]]]]] )
    ขอตัวอย่างนี้ได้ไหมครับยากดูตัวอย่างเพราะดูใน Helpมันเป็นแบบนี้เลยยากได้คำสั่งง่ายๆๆอ่านเข้าใจ
    Func Example1()
    Local $msg

GUICreate("My GUI") ; will create a dialog box that when displayed is centered
    GUISetState(@SW_SHOW) ; will display an empty dialog box

; Run the GUI until the dialog is closed
    While 1
    $msg = GUIGetMsg()

If $msg = $GUI_EVENT_CLOSE Then ExitLoop
    WEnd
    GUIDelete()
    EndFunc ;==>Example1

ส่วนคำถามใหม่อีกคือว่า
    4.1 $mainwindowคืออะไร
    4.2GUICreateคืออะไรทำไมดูคล้ายกับMsgboxยังไงก็ไม่รู้อธิบายทีครับ
    4.3GUICtrlCreateLabelคือกล่องตอบโต้เพื่อให้กดถัดไปแล้วถ้าเกิดไม่ให้ขึ้นบรรทัดนี้ไปโผ่ว่า
    MsgBox(0, "กล่องคำตอบ", "สบายดีครับ/ค่ะ")ได้หรือไม่ครับ
    4.4 $dummywindow = GUICreate("Dummy window for testing ", 200, 100) คืออะไรครับไม่เห็นขึ้นหน้าต่างเลยแต่พอเอาออกกับeror-*-
    4.5GUISwitch($mainwindow)
    GUISetState(@SW_SHOW)คือการส่งข้อความโชว์กล่องข้อความของ $mainwindow
    แล้วส่งเพื่อที่จะไปต่อโดยใช้
    While 1

Select
    Case $msg[0] = $okbutton
    เมื่อคลิ๊กก็จะได้MsgBox(0, "กล่องคำตอบ", "สบายดีครับ/ค่ะ")
    เลยยากทราบว่า
    4.5.1$msg = GUIGetMsg(1)คืออะไร
    4.5.2Select คืออะไร
    4.5.3Case $msg[0] คืออะไีร >>>>>>>ทำไมถึงเท่ากับ>>= $okbutton คือ GUICtrlCreateButton("กดเพื่อดูคำตอบ", 35, 50, 120)

Case $msg[0] = $GUI_EVENT_CLOSE And $msg[1] = $mainwindow
    MsgBox(0, "กล่องออกจากโปรแกรมนี้", "คลิ๊กที่นี้เพื่อออกจากกล่องข้อความนี้")
    ExitLoop
    EndSelect
    WEnd
    อันนี้เข้าใจว่า กดกากระบาดออกจากโปรแกรมแล้วมีกล่องออกจากโปรแกรมนี้ขึ้นมาแล้วกดคลิ๊กที่นี้เพื่อออกจากกล่องข้อความนี้ ก็จะเป้นการออกจากโปรแกรมแต่ว่ามีคำแปลกมาคือ
    4.5.5
    ExitLoop
    EndSelect
    2อันนี้มาได้ไงมาเพื่อประโยชน์อะไรครับขอบคุณครับ จากลบเด็กใหม่มือไม่รอการพัฒนาอิอิ

ตั้งหัวข้อ by loveapple244 18/07/11, 08:05 pm

สวัสดีครับพี่ POS ลบยากรู้ทุกตัวแปลในภาษา AUtoITครับถ้ารู้ทุกตัวแปลก็น่าจะเกิดไอเดียเอง-*-แต่เอาไปใช้อะยังไม่รู้เหมือนกันเหมือนพี่POSว่้าไม่มีจุดหมายครับ-*-
    คือเจออะไรใหม่แล้วไม่รู้ว่ามันคืออะไรเลยถามครับ
    เพราะคิดว่าลงมือต้องมีครูนำหน้าลูกศิษย์นำหลังก็จะทำให้เดินหน้าไปเรื่อยๆๆข้อความพวกนี้ผมก็เอามาจากHelpและเวปอังกิดตัวหลักแต่มีบางอย่างไม่เข้าใจเลยถามครับเพราะอาจารย์เคยบอกว่าถ้าคนฉลาดแล้วเรีัยกมนุษย์แต่คนยังไม่ฉลาดเลยถามเพื่อให้เกิดความกระจ่างในสิ่งที่ตนเองยากรู้จนเป็นมนุนย์ครับ-*-พี่อย่าถือโกรธเลยนะครับยากเรียนจิงๆอยู่บ้านมีคอมเล่นเกมส์ไปก็ไม่เกิดอะไรเพราะเล่นมาเกิด20กว่าปีทุกเกมส์เหมือนกันคือจุดสุดท้ายเมื่อคุณมีเพื่อนมีไมรตรีแก่ทุกคนรู้จักให้แล้วคุณจะเติบโตได้อย่างราบรื่นวันใดที่คุณทำร้ายใครซักคนสุดท้ายคุณก็คือผู้แพ้ในที่สุดครับอิอิ
    ที่มาเรียนภาษานี้เพราะ1เห็นว่าเป้นระบบนำไปใช้ได้เลยไม่เหมือนภาษาทั่วไปแล้วก็ง่ายและพอเป็นภาษานี้ก็เหมือนจะได้ภาษาอื่นไปในตัวแค่ไปจับประเด็นการส่งคำสั่งที่รูปแบบโปรแกรมไม่เหมือนกันแต่ชื่อและฟังชั่งอะไรๆก็จะคล้ายคลึงกันอันนี้คิดเอาเองนะครับ-*-
    สวัสดีครับพี่ POSและเพื่อนๆชาว AutoIT+http://pssix.blogspot.com ครับ + +

ตั้งหัวข้อ by loveapple244 18/07/11, 08:11 pm

ปล.ลืมถามผมควรเริ่มจากสิ่งไหนที่เป็นสิ่งแนะนำได้บ้างคับเอาจากพื้นฐานจนสู้ระดับกลางไม่รวมระดับสูงเพราะน่าจะยากมาก-*-
    POS
    POS
    PSsix
    PSsix

ตั้งหัวข้อ by POS 18/07/11, 08:19 pm

ไม่เป็นไรครับ อยากถามอะไรก็ถามไป พักนี้พบคนบ้าเยอะครับ

หลายวันก่อนก็มีคนบ้ามาแช่งเป็นกลอน ดูแล้วเป็นเรื่องตลกร้าย เพราะถ้าเชื่อเรื่องที่แช่ง(พวกเรื่องลี้ลับ บาป บุญ)ดังนั้นการแช่งคนที่เคยช่วยเหลือ(ผมเคยช่วยตอบคำถามคนที่แช่ง)ก็เป็นบาปอย่างหนึ่งของเขา ดูจะเป็นเหตุผลที่ย้อนแย้งในตัว ผมถึงว่าคนที่แช่งนั้นเป็นบ้าเพี้ยน ดูไปก็ขำๆ และดูเหมือนคนที่ว่านั้นก็วนเวียนอยู่แถวนี้แหละครับ อยากรู้เหมือนกันว่าจะมาท่าไหนอีก

เวลาขณะนี้ 02/05/24, 06:22 pm