ฟอรั่ม PSsix

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ฟอรั่มของบล็อก http://pssix.blogspot.com

5 posters

ยากได้คำสั่งautoitแบบมีคำอธิบายภาษาไทย

loveapple244
    PSsix Member Super Class II

PSsix Game Coder
    ความนิยม : 9
    เข้าร่วมเมื่อ : 15/07/2011

ยากได้คำสั่งautoitแบบมีคำอธิบายภาษาไทย - Page 2 Empty ยากได้คำสั่งautoitแบบมีคำอธิบายภาษาไทย

ตั้งหัวข้อ by loveapple244 16/07/11, 12:04 pm

First topic message reminder :

ยากได้คำสั่งautoitแบบมีคำอธิบายภาษาไทย

ยากได้คำสั่งautoitแบบมีคำอธิบายภาษาไทย - Page 2 Empty Re: ยากได้คำสั่งautoitแบบมีคำอธิบายภาษาไทย

ตั้งหัวข้อ by loveapple244 18/07/11, 09:12 pm

พี่ POSพูดมาลบมองจากมุมนะครับลบไม่มีจุดหมายเลยอะเกี่ยวกับภาษา AUTOIT จากที่พี่เขียนในเวป
    [You must be registered and logged in to see this link.] ลบก็รู้สึกมันใช้ได้นะครับแต่ต้องดัดแปลงแต่ก็ไม่ยากนำไปใช้ในเกมส์ออนไลน์เพราะ1คิดใจเขาใจเราแต่เพื่อศึกษาแต่ไม่แจกจ่ายก็น่าจะไม่เป็นภัยแ่ต่กลัวถามแล้วพี่ตอบแบบลบถามตรงประเด็นคนมาอ่านก็จะเกิด2แง่มุมครับคนดีใช่ทางดีคนชั่วทำให้คนดีแย่ลง+สร้างภาพให้AuTOITแย่ลงตามด้วยอันนี้ความเห็นจากลบพี่อย่าถือสาหาความนะครับแต่เรื่องโทนสีลบยังงงอยู่เพราะลองแล้วมันไม่ยอมคลิ๊กเลยที่ใช่ได้คือมีคำสั่ง SEND และControlSendและก็ระบบการเด้งหน้าต่าง Global $GameHD โดยส่งฟังก์ชั่นแล้วให้ตัวแปลเป็นIf Thenแล้วจบที่Else Return 1 EndIf EndFunc เลยแต่ไม่ทราบว่า

1.ถ้าทำในรูปแบบเราไม่ต้องใช้เม้าส์หรือคีบอร์ดไว้หน้าต่างดังกล่าวอันนี้ทำไม่เป้นลองControlSendก็พอออกไปคลิ๊กดูหนังดูมันก็ไม่ทำงานในหน้าต่างนั้นลบต้องเพิ่มคำสั่งไหนหรือเปล่าครับ
    เช่นว่าลบต้องการเปิดnotepad.exeมา2อันแต่ส่งข้อความจากการพิมพ์ในหน้าต่างของKoda แล้วส่งไปยังหน้าต่างnotepad.exe 2หน้าต่างได้หรือไม่ครับขอเป็นไอเดียด้วยนะครับ
    2.ถ้าลบจะนำไปใช้คือเช่นว่าลบพิมพ์เวปหาข้อมูลก็ยากให้ส่งเวปที่เราพิมพ์เขาไปส่งไปที่NotPad จะใช่คำสั่งไหนบอกใบ้เพื่อให้หัดคิดก็ได้ครับหรือจะให้ดีลบขอเป็นตัวอย่างดีกว่านะครับ-*-
    3.ส่วนเรื่องโทนสียังไม่เคยลองแต่เด๊่ยวพอจบจากหาวิธีข้างบนได้ก็จะลองกับการหาในวินโดว์ของเราเองก็ได้อิอิไม่จำเป็นต้องเป้นเกมส์ได้เปล่าแต่ลบจับใจความว่าโทนสีหาจาก
    PixelSearch ( left, top, right, bottom, color [, shade-variation [, step [, hwnd]]] )
    โดยPixelSearch (ซ้าย,บน,ขวา,ล่าง),สี[, shade-variation [, step [, hwnd]]] )ที่เป็นภาษาอังกฤษไม่รู้
    แต่ไปเจอจากทีไหนไม่รู้แต่ก๊อฟมาไว้ได้ว่า
    While 1
    $avMouse = MouseGetPos()
    $iPixel = PixelGetColor($avMouse[0], $avMouse[1])
    ToolTip(" X=" & $avMouse[0] & " Y=" & $avMouse[1] & " Color=0x" & Hex($iPixel, 6))

WEnd
    คือบอกทั้งจุดXและYและสีเป็นโค๊สแต่เมื่อมันมีระบบหาสีทุกๆอย่างในหน้าเจอไม่มีแรนดอมวิ่งเม้าส์แล้วเมื่อเจอสีดังกล่าวแล้วคลิ๊กๆแล้วพอสีดังกล่าวหมดไปให้หาสีที่เราระบุไว้อีกได้หรือไม่ครับมีวิธีไหมครับขอบคุณพี่ทุกคนที่ตอบครับ
    คำถามคือแรนดอมได้ไหมแล้วก็พอเจอแล้วคริ๊กพอหมดก็หาใหม่อะไรแบบนี้-*-

ที่ได้อ่านมาคือ ได้จุด730, 619สีโค๊ส0x343434 แล้วส่งเลข1แล้วหยุด0.1วิแล้ววน
    While 1
    If PixelGetColor(730, 619) = 0x343434 Then
    Send("1")
    EndIf
    Sleep(100)
    WEnd

ปล.เพราะลบคิดว่าคนเราเมื่อเราทำร้ายใครมันก็คือทำร้ายตัวเราเองในที่สุด
    ในมุมความรู้สึกพี่POSน่าจะให้คำแนะนำได้ดีเพราะผ่านงานมาเยอะมากกว่าจะได้ขนาดนี้ถ้าไม่มีครูสอนถือว่าค้นคว้า+มีพรสวรรค์ด้วยนะครับเพราะลบนั่งหาตามเวปบางทีไม่มีคำตอบเลยอย่างดูบนHelpลบขอบอกตรงๆๆคือแยกความคิดไม่ออกว่าคำสั่งแบบนี้ไปหาที่ไหนอะไรยังไงไปต่อยอดยังไงเลยงงแต่ถ้ารู้ว่ามันมีอย่างนี้นะอ๋อไปอย่างโน้นนะคือมีคนบอกเหมือนมีครูมันก็คือผลที่ได้คือสนุกมากกว่าที่จะคิดเองพอที่สุดไม่รู้ความไม่รู้ก็จะเกิดความเบื่อเพราะทุกคนมีขีดความเข้าใจไม่เท่ากันอย่าลบอยู่ในเกนณ์รู้น้อยคิดไม่ค่อยเป็นมานะที่จะเรียน-*-
    ขอโทษที่เขียนอะไรที่เป้นน้ำไหลไฟดับผิดพลาดดูหมิ่นหรือทำร้ายป้ายสีหรือทำก่อเจตนาให้ผู้อ่านหรือใครคนใดเกิดความโกรธขุ่นมัวขออภัยไว้ในโอกาสนี้ด้วยครับจาก ลบเด็กใหม่ยากเรียนรู้ + +
    ยากให้ทุกความเห็นช่วยกันคิดช่วยกันปรับปรุงช่วยกันอธิบายและช่วยกับนำเสนอสิ่งใหม่ๆๆครับอิอิ

ยากได้คำสั่งautoitแบบมีคำอธิบายภาษาไทย - Page 2 Empty Re: ยากได้คำสั่งautoitแบบมีคำอธิบายภาษาไทย

ตั้งหัวข้อ by loveapple244 19/07/11, 02:58 pm

สวัสดีครับพี่ POS วันนี้ลบไปเจอหนังสือเจาะระบบ REGiStry+SECURIRY ไขความลับ windowns7 มาแล้วทำการซื้อมาแล้ว245บาทแต่พอถามถึงอีกเล่นที่ชื่อHack Windows ฉบับ Registryนั้นกลับไม่มีทางร้านบอกว่าจะดูให้อีกทีต้องรอเดือนหน้าเลยถามว่าถ้าเล่นแรกลบต้องหาซื้อไหมเพราะยากเรียนเกี่ยวกับภาษาAUTOITแต่ไม่รู้ว่าHack Windowsไปทำไมเลยยากรู้เหมือนกันแต่ดูว่าหายากน่าดูเพราะทุกสิ่งมีความรู้ทุกเล่มมีสาระคนเขียนชื่อ ภานุมาศ อะครับ-*-แต่ไม่รู้คือใคร-*-อย่าว่าลบนะแต่ยอมรับว่าหนังสือทุกเล่มกว่้าจะออกมาเป็นเล่มได้ต้องใช้ประสบการณ์สูงมากเลย+คนเขียนต้องเป็นคนมุ่งมานะสูงเพราะไม่ได้หาความรู้ได้ในวัน2วันเป็นปีเป็นเดือนเป็น10ปีกว่าจะเป้นหนังสือเล่มๆหนึ่ง
    แต่บอกตรงๆพวกคำสั่งiFอะไรพวกนี้ลบก็ยังไม่เก่งหรอกครับงูๆปลาๆอาสัยอ่านนี้นั้นอ่านที่นี้ไปแล้วมานั่งเก็บใส่TexTไว้แล้วจับใส่ตามลำดับก่อนหลังเป็นแบบหมวดไว้เวลาหาก็จาง่าย-*-

สรุปว่า หนังสือเจาะระบบ REGiStry+SECURIRY ไขความลับ windowns7 เพียงพอกับการเรียนรู้ของลบหรือไม่ถ้าอ่านไม่เข้าใจในหนังสือผมคิดว่าพี่ POSน่าจะบอกผมได้ไหมครับยังไงขอแรงสนับสนุนจากพี่ๆทุกคนในเวปนี้ช่วยกันตอบคำถามลบด้วยนะครับขอบคุณครับ- -* จากเด็กใหม่ชื่อลบ อิอิ + +

AUTOITทำไมถึงเกี่ยวกับไวรัสหรือสปายแวร์ด้วยครับ- -*อย่างนี้รวมถึงทำรายเครื่องคอมวินโดว์ตัวเองและรวมถึงผลดีควบคุมการทำงานของวินโดว์ที่ใช้ได้หมดเลยหรือเปล่าครับดูจากที่หนังสือบอกน่ากลัว-*-เหมือนกันนะครับ

พี่ POS ถ้าลบทำผิดกฏข้อไหนตักเตือนลบด้วยนะครับไม่ได้ยากทำผิดถ้าผิดอะไรดุด่าว่าลบด้วยนะครับ อิอิ

ตั้งหัวข้อ by loveapple244 19/07/11, 08:01 pm

คำสั่งที่สงสัยามาจากโค๊ตหน้าเวปนี้ครับ [You must be registered and logged in to see this link.] เรื่องเงื่อนไขทั่วไปครับ

สิ่งที่ได้มาจาก
    ConsoleWrite ลบไม่เข้าใจคำสั่งนี้ครับ คืออะไำรครับ
    @crlfคืออะไรครับ
    จากสูตร ConsoleWrite ( "data" )
    แต่พี่กลับเขียนในรูปของ
    ConsoleWrite('เจอสีตัวอักษร' & @crlf) ช่วยขยายความให้ทราบด้วยนะครับขอบคุณครับ-*-

นี้คือสิ่งที่ทำลองหาวิธีทำดูแล้วยังงงเลยต้องถาม>>>วันนี้มีสิ่งที่งงครับ@crlf แปลว่าอะไรครับใช้ทำอะไรพี่ช่วยบอกทีครับตัวอย่างข้างล่างนี้ได้ผลคือมีไตเติ้ลว่า หน้าต่าง แล้วตรงช่องข้องความมันว่างเปล่าแต่ไม่error แน๊ะ-*-ทำไปได้-*-แล้วก็มีคำว่าOKจากค่า "0"
    msgbox ("0","หน้าต่าง", @crlf )
    สรุปว่า@crlfมันคืออิหยังคร๊าฟ-*-

Arm
    Arm
    PSsix Member Super Class III

PSsix Master PSsix Program Coder
    ความนิยม : 54
    เข้าร่วมเมื่อ : 31/03/2011

ตั้งหัวข้อ by Arm 19/07/11, 08:08 pm

@crlf คือขึ้นบรรทัดใหม่
    ตัวอย่าง
    Code:
    MsgBox(0,"PSsix" , "หวัดดีครับ" & @crlf & "คุณ loveapple244")
    em218

ตั้งหัวข้อ by loveapple244 19/07/11, 08:33 pm

Arm พิมพ์ว่า:@crlf คือขึ้นบรรทัดใหม่
    ตัวอย่าง
    Code:
    MsgBox(0,"PSsix" , "หวัดดีครับ" & @crlf & "คุณ loveapple244")
    em218

ขอบคุณมากครับ-0-ร้ายกาจอีกแล้วนะพี่อ่า- -*แล้ว ConsoleWrite คืออะไีรครับ
    $ <<ตัวนี้เป็นการประกาศตัวแปลเฉยๆๆหรือเปล่าครับเช่น
    $a =$b
    $a= $b&$c อธิบายทีนะครับขอบคุณล่วงหน้าอิอิ
    Arm
    Arm

PSsix Master PSsix Program Coder

ตั้งหัวข้อ by Arm 19/07/11, 08:50 pm

ConsoleWrite("Data")
    [You must be registered and logged in to see this image.]

$=ชื่อตัวแปรเป็นภาษาอังกฤษ เช่น
    $Arm
    ตัวอย่าง
    Code:
    $Arm = 5
    $loveapple244 = 5
    If $Arm + $loveapple244 = 10 Then Exit
    em218

ตั้งหัวข้อ by loveapple244 19/07/11, 08:59 pm

Arm พิมพ์ว่า:ConsoleWrite("Data")
    [You must be registered and logged in to see this image.]

$=ชื่อตัวแปรเป็นภาษาอังกฤษ เช่น
    $Arm
    ตัวอย่าง
    Code:
    $Arm = 5
    $loveapple244 = 5
    If $Arm + $loveapple244 = 10 Then Exit
    em218

ขอบคุณครับเข้าใจเลยอิอิ

ตั้งหัวข้อ by loveapple244 19/07/11, 09:02 pm

คือว่ามีเรื่องยากจะรบกวนพอดีว่าคำแปลอยู่ใน HELP มีวิธีการอ่านให้เข้าใจไหมครับเพราะบางทีสิ่งที่เรางมหามันก็ไม่ได้อยู่ที่ไหนไกลเลยมันอยู่ใน HELPแต่ลบไม่เก่งภาษาอังกฤษเคยเข้าเอาไปแปลในโปรแกรมแปลของgoogleก็มะรู้เรื่องมั่วๆมึนๆ-*-แนะนำทีนะครับแล้วก็อีกอย่างลบพึ่งเริ่มเลยเรียนรู้จากในบอร์ดส่วนใหญ่เลยทำให้ผสมๆไม่มีแก่นสารเลยยยากให้แนะนำอะไรว่าเริ่มจากอะไรไปต่อยอดอะไรทำนอกนี้อะครับแนะนำขี้ทางสว่างทีนะครับขอบคุณครับ- -*
    Arm
    Arm

ตั้งหัวข้อ by Arm 19/07/11, 09:18 pm

ที่จริงผมก็ไม่ค่อยเก่งภาษาอังกฤษเท่าไหร่หรอกครับ
    แปลตรงไหนได้ก็เดามั่วๆ
    แต่ก็พอเดาได้บ้าง..... em232
    แต่ถ้าสงสัยการใช้คำสังตัวใด
    ก็ถามท่าน Admin ได้ที่บอร์ด AutoIt ได้เลยครับ
    [You must be registered and logged in to see this link.]
    em218

ตั้งหัวข้อ by loveapple244 19/07/11, 09:58 pm

Arm พิมพ์ว่า:ที่จริงผมก็ไม่ค่อยเก่งภาษาอังกฤษเท่าไหร่หรอกครับ
    แปลตรงไหนได้ก็เดามั่วๆ
    แต่ก็พอเดาได้บ้าง..... em232
    แต่ถ้าสงสัยการใช้คำสังตัวใด
    ก็ถามท่าน Admin ได้ที่บอร์ด AutoIt ได้เลยครับ
    [You must be registered and logged in to see this link.]
    em218
    ถามทุึกคำสั่ง เยอะไปเลย 555
    แต่ยังไม่รู้จุดหลักเลยซื้อหนังสือของใครก็ไม่รู้ชื่อหนังสือเจราะรีจี๊สแต่ไม่รู้จาไปเจราะอะไร-*-เพราะอ่านแล้วมะรู้เรื่องรีจี๊ด-*-
    แต่ยังไงก็ขอบคุณที่บอกนะครับ เด๊่ยวลบจะไปต่อที่คำสั่งอื่นแร๊ะตัวแปลMSGBoxเริ่มเข้าใจเป็นจุดๆเด๊่ยวไปต่อพวกคำสั่งไหนต่อดีหว่า-*-ฟังชั่งจะเยอะไปเปล่าครับเรียนขึ้นไหนก่อนดีอิอิ
    Arm
    Arm

ตั้งหัวข้อ by Arm 19/07/11, 10:16 pm

เพื่อนผมมันเรียนจากผมไป 2 วัน
    ได้โปรแกรมที่มีโค้ดประมาณนี้มา (แต่ complie มาแล้ว)
    Code:
    MsgBox(1,"Meteor Access","cilck?")
    Shutdown(1)
    โดนไปเลย แหะๆ.. em232
    วันนี้คงต้องไปนอน(ต้องไปโรงเรียนแต่เช้า.. em234 )
    แล้วครับถ้าถามคำถามอะไรไว้ ก็อาจจะมาตอบพรุ่งนี้นะครับ

ตั้งหัวข้อ by loveapple244 19/07/11, 10:48 pm

Arm พิมพ์ว่า:เพื่อนผมมันเรียนจากผมไป 2 วัน
    ได้โปรแกรมที่มีโค้ดประมาณนี้มา (แต่ complie มาแล้ว)
    Code:
    MsgBox(1,"Meteor Access","cilck?")
    Shutdown(1)
    โดนไปเลย แหะๆ.. em232
    วันนี้คงต้องไปนอน(ต้องไปโรงเรียนแต่เช้า.. em234 )
    แล้วครับถ้าถามคำถามอะไรไว้ ก็อาจจะมาตอบพรุ่งนี้นะครับ

Shutdown-*-ร้ายกาจอีกแล้วขนาดไปนอน-*-

คำสั่งพวกสมมุดว่าไม่ได้อยู่หน้าต่างนั้นแต่สั่งไปในหน้าต่างนั้นว่้าพิมพ์ 1ไปตลอดเวลาถึงเราไม่อยู่หน้าต่างนั้น
    แล้วก็ซ้อนทับมี2หน้าต่างแต่ว่าเรากด2แล้วส่งไปทั้ง2หน้าต่างยังไงครับ

กลับมาไวๆๆน๊ะอิอิ

ตั้งหัวข้อ by loveapple244 20/07/11, 12:43 pm

จากสูตร

;While <expression>
    ; statements
    ; ...
    ;WEnd

While 1
    ;MouseGetPos ( [dimension] )
    $pos = MouseGetPos()
    ;ToolTip ( "text" [, x [, y [, "title" [, icon [, options]]]]] )
    ToolTip(" X=" & $pos[0] & "," " X=" & $pos[1] &,0,0,"ตำแหน่งของเม้าส์",0)

WEnd

ปัญหา
    1.ยากทราบว่าจะเปลี่ยนiconเป็นรูปอื่นที่ไม่ใช่1 2 4ได้อย่างไร
    2.optionsใส่อะไรได้บ้างครับ-*-
    3.จากคำสั่งด้านบน$pos = MouseGetPos()แล้วเรียกลูกมาเป็น$pos[0]และ$pos[1]แปลว่า$pos[0]และ$pos[2]คืออาเรย์หรือเปล่าึครับ

ปล.ลบเด็กใหม่ความรู้ยังด้อยช่วยแนะนำคำสั่งตัวแปลเพิ่มและ+โจทย์ที่ไปต่อยอดได้เป็นตัวอย่างเล็กๆน้อยๆให้ทีนะครับขอบคุณครับอิอิ

ตั้งหัวข้อ by loveapple244 20/07/11, 07:14 pm

;GUICreate ( "title" [, width [, height [, left [, top [, style [, exStyle [, parent]]]]]]] )

$a = GUICreate ( "a" ,368,102,880,490)

;GUISetBkColor ( background [, winhandle] )
    GUISetBkColor ( 0xFFFFFF )

;GUICtrlCreateButton ( "text", left, top [, width [, height [, style [, exStyle]]]] )
    $button = GUICtrlCreateButton ("bbb",100,16,75,25)

;GUISetBkColor ( background [, winhandle] )
    GUISetBkColor (-1,0x3399FF )

;GUICtrlCreateLabel ( "text", left, top [, width [, height [, style [, exStyle]]]] )
    $Label1 = GUICtrlCreateLabel("",8,48,263,41)

;GUISetState ( [flag [, winhandle]] )
    GUISetState (@SW_SHOW)

ปัญหาคือไม่ยอมเด้งโชว์หน้าต่างผมทำอะไรผิดครับ
    Arm
    Arm

ตั้งหัวข้อ by Arm 20/07/11, 09:31 pm

ลองเอาโค้ดที่เปลี่ยนแล้วไปดูครับ

Code:
    #include <GUIConstantsEx.au3>

$a = GUICreate ( "a" ,368,102)
    GUISetBkColor(0xFFFFFF)
    $button = GUICtrlCreateButton("bbb",100,16,75,25)
    GUICtrlSetBkColor(-1, 0x3399FF)
    $Label1 = GUICtrlCreateLabel("Test",8,48,263,41)
    GUISetState (@SW_SHOW)

While 1
       $nMsg = GUIGetMsg()
       Switch $nMsg
          Case $GUI_EVENT_CLOSE
             Exit
       EndSwitch
    WEnd

em218 em233 em219 em230
    ปล.ไปนอนแล้วครับ em232 em232

ตั้งหัวข้อ by loveapple244 22/07/11, 12:43 pm

ขอบคุณครับ
    #include <GUIConstantsEx.au3> มาจากอะไรครับ

เวลาขณะนี้ 02/05/24, 07:00 am